Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามปัญหาความเร็ว SSD m.2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามปัญหาความเร็ว SSD m.2

สวัสดีคับ พอดีผมพึ่งซื้อ SSD m.2 มาใหม่ ตัวนี้

แล้วลองทดสอบความเร็วดู ปรากฏว่าความเร็วตกมาก ซึ่งผมก็ได้ค้นหาการแก้ปัญหาต่างๆ จาก google แล้ว ก็ยังไม่ได้
    ผมสงสัยว่าเป็นเพราะเมนบอร์ดผมรึเปล่า

ผมใช้บอร์ดตัวนี้คับ Asus Z-97k 1150

นี่คือผลการเทสคับ เทสหลายรอบมาก

รบกวนแนะนำด้วยคับ ผมไม่มีความรู้ด้านนี้ คับผม
    ขอบคุณคับ

"เพิ่มความเร็วให้ระบบ รองรับการถ่ายโอนข้อมูลความเร็วสูงถึง 10Gb/s ด้วย M.2"
    10Gb/s = 1,192.0929 mebibytes/s
    จากผลการทดสอบที่ได้ ค่าออกมาราวๆ 61% ของ bandwidth ทั้งหมด ซึ่งตรงนี้ก็คงต้องดูองค์ประกอบอื่นๆโดยรวมด้วยครับ ว่ามีสาเหตุมาจากอะไร

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
      "เพิ่มความเร็วให้ระบบ รองรับการถ่ายโอนข้อมูลความเร็วสูงถึง 10Gb/s ด้วย M.2"
      10Gb/s = 1,192.0929 mebibytes/s
      จากผลการทดสอบที่ได้ ค่าออกมาราวๆ 61% ของ bandwidth ทั้งหมด ซึ่งตรงนี้ก็คงต้องดูองค์ประกอบอื่นๆโดยรวมด้วยครับ ว่ามีสาเหตุมาจากอะไร
      มีแนะนำแบบ เจาะจงไหมคับผม

Comment

CPU ที่ใช้?
        ข้อมูลจาก CrystalDiskInfo
        ผลเทสจาก CrystalDiskMark

Comment

Originally posted by AlphaZero View Post
          CPU ที่ใช้?
          ข้อมูลจาก CrystalDiskInfo
          ผลเทสจาก CrystalDiskMark
          CPU ผมใช้ I5 4440 คับ
          ส่วนที่เหลือ เดี๋ยวผมไปลองเทสดูก่อนคับ
          ขอบคุณคับผม

Comment

วิ่งได้แค่นี้แหละครับกับ M.2 10gbps ของผมก็วิ่งประมาณนี้ เลยไม่ซื้อตัวแรงๆมาใส่

Comment

Originally posted by compaq View Post
              วิ่งได้แค่นี้แหละครับกับ M.2 10gbps ของผมก็วิ่งประมาณนี้ เลยไม่ซื้อตัวแรงๆมาใส่
              ออ เป็นที่บอร์ดใช่ไหมคับ ถ้าเป็นที่บอร์ดผมก็จะได้ทำการเปลี่ยนคับผม

Comment

Originally posted by somsaknus View Post
                ออ เป็นที่บอร์ดใช่ไหมคับ ถ้าเป็นที่บอร์ดผมก็จะได้ทำการเปลี่ยนคับผม
                เป็นที่บอร์ด แต่บอร์ด 97 ส่วนมากก็รับได้ประมาณนี้ ต้องดูรุ่นที่ PCI-E วิ่งเข้า CPU โดยตรง ไม่ผ่าน chipset ที่เห็นมาก็มี Asrock Z97 Extreme6 ตัวอื่นๆไม่ทราบครับ

Comment

M.2 Socket บน MB มันแค่ 10 Gb/sec ลง Windows บนตัวมันด้วยคงได้แค่นั้นแหละครับ
                  เอา M.2 to Pci Adapter มาใช้แทน แล้วเสียบที่ Pcie x4 (ถ้าว่าง) จะได้ประมาณ 1500MB/sec

หรือใช้ VGA onboard แล้วเอาที่ว่าข้างบน ไปเสียบแทน VGA card ก็จะได้ตาม SPec ของ M.2 ครับ

Comment

Originally posted by compaq View Post
                    เป็นที่บอร์ด แต่บอร์ด 97 ส่วนมากก็รับได้ประมาณนี้ ต้องดูรุ่นที่ PCI-E วิ่งเข้า CPU โดยตรง ไม่ผ่าน chipset ที่เห็นมาก็มี Asrock Z97 Extreme6 ตัวอื่นๆไม่ทราบครับ
                    ขอบคุณความรู้ใหม่ๆ คับมผ

Comment

เป็นที่ความสามารถ ชิปเซ๊ต ครับ
                      ถ้าเป็นชิปเซ๊ตรุ่นใหม่ๆ ถึงจะวิ่งเต็มหรือใกล้เคียงสเปกได้

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
                        M.2 Socket บน MB มันแค่ 10 Gb/sec ลง Windows บนตัวมันด้วยคงได้แค่นั้นแหละครับ
                        เอา M.2 to Pci Adapter มาใช้แทน แล้วเสียบที่ Pcie x4 (ถ้าว่าง) จะได้ประมาณ 1500MB/sec

หรือใช้ VGA onboard แล้วเอาที่ว่าข้างบน ไปเสียบแทน VGA card ก็จะได้ตาม SPec ของ M.2 ครับ
                        คือผมกำลังคิดว่าจะเปลี่ยนไปใช้ 1151 แล้วคับ ลองแนะนำบอร์ดไม่เกิน 5000 ที่รองรับ M.2 ที่ Speed max ตามที่เขากำหนดมาให้หน่อยคับ ผมจะได้ไปศึกษาส่วนนี้อีก
                        ขอบคุณคับ

- - - Updated - - -

Originally posted by TWK. View Post
                        เป็นที่ความสามารถ ชิปเซ๊ต ครับ
                        ถ้าเป็นชิปเซ๊ตรุ่นใหม่ๆ ถึงจะวิ่งเต็มหรือใกล้เคียงสเปกได้
                        ขอบคุณความรู้อีกท่านคับผม

Comment

Working...
                        X