Announcement

Collapse
No announcement yet.

>>>Intel Gen9 Club<<<

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมก็ใช้ aorus z390 pro ครับ
    ทีแรกว่าจะไม่เล่น 9900k
    เลยไม่เน้นบอร์ดแพง

พอจับ 9900kf อยากกลับไปเล่น rog เลยครับ ไม่ถนัดเมนู gig
    ตอนนี้ใช้เดิม ๆ ไปก่อน หาแนวทางค่ายนี้ไม่ค่อยเจอ

Comment

• พรุ่งนี้รู้เรื่องครับ มือใหม่หัดเปิดเลย 555
      Attached Files

Comment

• Originally posted by panyatep View Post
        บอร์ดตระกูล gigabyte ไม่เหมาะที่เอามา oc ครับ ถ้าอยาก oc ผมแนะนำให้เปลี่ยนมาใช้ maximus xi apex หรือ msi หรือแม้แต่ asrock ยังดูดีกว่าเยอะครับ
        รับทราบครับเห็นราคาโอเคครับ แล้วก้เห็น gigabyte สมัย z97x soc force โอเคเลยลองดูครับ msi เคยลองตัว z270 sli plus + 6700k เปิด xmp 3600 ไม่ขึ้นครับ พอลอง maximus z170 hero อ่าวขึ้นแล้ว ดันไปได้อีกงงเลยครับ ต่อไปว่าอยากลองแค่ z390 strix-e พอได้ไหมครับผม

Comment

• Originally posted by aong_pk View Post
          พรุ่งนี้รู้เรื่องครับ มือใหม่หัดเปิดเลย 555
          5G รันได้แล้ว ก่อนทำเมื่อก่อนรันไม่ได้เลย แบบนี้ควนปรับแต่งตรงใหนอีกมั้ย ถ้าจะเย็นกว่านี้ ตอนนี้ให้ x72 ห้องพัดลม

Attached Files
          Last edited by aong_pk; 20 Aug 2019, 16:14:57.

Comment

• รบกวนอัพรูปแล้วแปะจากเวบอื่นครับผม
            ลองใช้ hwinfo แทนครับ

Comment

• Comment

• ผมว่า vcore สูงไปนะครับ
                ผม 5.0 all core 1.315v
                เห็นบางท่าน ไล่ตั้งแต่ 1.275v

Comment

• Originally posted by iamtaely View Post
                  รับทราบครับเห็นราคาโอเคครับ แล้วก้เห็น gigabyte สมัย z97x soc force โอเคเลยลองดูครับ msi เคยลองตัว z270 sli plus + 6700k เปิด xmp 3600 ไม่ขึ้นครับ พอลอง maximus z170 hero อ่าวขึ้นแล้ว ดันไปได้อีกงงเลยครับ ต่อไปว่าอยากลองแค่ z390 strix-e พอได้ไหมครับผม
                  ต้องถามตัวเองครับ ว่าพอใจแค่ไหนครับ ถ้าอยากได้ bus 4400++ ราคาย่อมเยา แนะนำ asrock z370 pro4 แค่นี้ก็เทพแล้วครับ

Comment

• Originally posted by taibkk View Post
                    ผมว่า vcore สูงไปนะครับ
                    ผม 5.0 all core 1.315v
                    เห็นบางท่าน ไล่ตั้งแต่ 1.275v
                    ตั้งค่าแมนนวลในไบออสไล่ไปเรื่อยๆใช่มั้ยครับ

Comment

• Originally posted by aong_pk View Post
                      ตั้งค่าแมนนวลในไบออสไล่ไปเรื่อยๆใช่มั้ยครับ
                      ใช่ครับ

ถ้าเล่นไฟ fix เริ่มจากไฟ 1.25 +- ก็ได้ Load Line Calibration แนะนำ Turbo

ถ้าคอมใช้ทำงานแนะนำเทสความเสถียรก่อน ถ้าคอมใช้เล่นเกมเอาไปเล่นจริงเลยก็ได้ ฟ้า / ค้างค่อยเพิ่มไฟ เพราะใช้เล่นเกมจะกินไฟ Vcore ต่ำกว่าใช้ทำงานพอสมควร

Z390 Aorus Master โหลด HWInfo64 มาดู WHEA อย่าให้มี error และ VR VOUT ค่า VR VOUT คือไฟ Vcore ที่แท้จริง

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                        ใช่ครับ

ถ้าเล่นไฟ fix เริ่มจากไฟ 1.25 +- ก็ได้ Load Line Calibration แนะนำ Turbo

ถ้าคอมใช้ทำงานแนะนำเทสความเสถียรก่อน ถ้าคอมใช้เล่นเกมเอาไปเล่นจริงเลยก็ได้ ฟ้า / ค้างค่อยเพิ่มไฟ เพราะใช้เล่นเกมจะกินไฟ Vcore ต่ำกว่าใช้ทำงานพอสมควร

Z390 Aorus Master โหลด HWInfo64 มาดู WHEA อย่าให้มี error และ VR VOUT ค่า VR VOUT คือไฟ Vcore ที่แท้จริง
                        ขอบคุณมากๆครับ เดี๋ยวจะลองดู

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                          ใช่ครับ

สอบถามหน่อยครับ ถ้า vr vout คือ vcore แท้จริง
                          เราดูจาก hwinfo แล้วไปปรับในบอร์ดให้เท่ากับ vr vout ได้ไหมครับ

Comment

• Originally posted by taibkk View Post
                            สอบถามหน่อยครับ ถ้า vr vout คือ vcore แท้จริง
                            เราดูจาก hwinfo แล้วไปปรับในบอร์ดให้เท่ากับ vr vout ได้ไหมครับ
                            ไม่แนะนำครับ

การจะทำแบบนั้นถ้าเป็นบอร์ด gig ต้องเล่น LLC ultra extreme ที่ความต้านทาน 0 ohm ไฟจะโดดมากครับ และ cpu ก็มีโอกาสดีเกรดจาก overshoot spike ด้วย ถึงจะแค่มิลลิวินาทีก็เถอะ

ของผม Asrock LLC1 สูงสุดละ ความต้านทานราวๆ 50-60 ohm อยู่ตรงกลางระหว่าง high 80 ohm กับ turbo 40 ohm ของ gig

ทำยังไงก็ไม่มีทางทำให้ vcore เท่า vr vout ครับ เวลาโหลดกระแสหนักๆ สัก 150A VR VOUT จะดรอปเหลือ 1.23V จากที่ตั้งจริงในไบออส 1.3V

gig เล่นแค่ turbo ก็พอครับเต็มที่

Comment

ไม่แนะนำครับ

การจะทำแบบนั้นถ้าเป็นบอร์ด gig ต้องเล่น LLC ultra extreme ที่ความต้านทาน 0 ohm ไฟจะโดดมากครับ และ cpu ก็มีโอกาสดีเกรดจาก overshoot spike ด้วย ถึงจะแค่มิลลิวินาทีก็เถอะ

ของผม Asrock LLC1 สูงสุดละ ความต้านทานราวๆ 50-60 ohm อยู่ตรงกลางระหว่าง high 80 ohm กับ turbo 40 ohm ของ gig

ทำยังไงก็ไม่มีทางทำให้ vcore เท่า vr vout ครับ เวลาโหลดกระแสหนักๆ สัก 150A VR VOUT จะดรอปเหลือ 1.23V จากที่ตั้งจริงในไบออส 1.3V

gig เล่นแค่ turbo ก็พอครับเต็มที่

ขอบคุณครับ
                              ผมว่า gig โอเคที่ turo จริงครับ ปรับมากกว่านี้ โดดน่าเกลียดมาก

Comment

• มาประจำที่ค่ายทหารที่ จ.ปราจีนบุรี นะครับ
                                ราวสิ้นเดือนถึงจะได้กลับ เดี๋ยวส่งผลเทสใว้ได้เลย กลับไปแล้วจะมาอัพเดตให้ทีเดียวเลย

Comment

Working...
                                X