Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Advice มีขายอยู่นะครับ
    แต่หน้าเวปอาจจะยังไม่ขึ้น
    โทรถามดูครับ

Comment

คือเสียดาย ว่า ตัวดัน bus ใช้ไดกกับ MB ใหญ่ๆ

Comment

จัด Z370 pro4 แบบนี้มาด้วย พี่ร้อค ....

Comment

^^^^ เจน8 จะลาก non k เหมือนเจน6 ยังไม่คอนเฟริมแน่นอนนะครับ รอไบออส พี่ร้อค มาปลดให้ลากได้ยาวๆ .....
          เดี่ยวจะสงสัยตั้งกระทู้ถามกันมาก ใงรอข่าวอีกหน่อย ....ได้คือได้ไม่ได้ก็ไม่ได้ อยากลากก็จัด k แท้ๆกันไปเลย...

Comment

Originally posted by kidza View Post
            รอชมชุด combo set ครับ
            อยากรู้ว่า VGA on CPU ของ Pentium Gen8 มันแรงกว่า G4600 ไหมครับ

Comment

จริงๆจะลงตั้งแต่เมื่อวานแล้วครับ พอดีกลับมาช้า หัวข้อก็ไม่มีอะไรมากแค่อยากให้เห็น พลังประมวลผล ที่ซ่อนอยู่ในตัวเจ้า กาแฟ ตัวนี้ i5-8600k นี่แค่ i5 นะครับ ไม่ใช่ i7 อิอิ ผมจะเปรียบเทียบให้ดู เพียงท่าน แค่ ใช้แรมของท่านที่มีอยู่...แค่นั้นเอง
              ผมใช้แรม g skill tridenz rgb bus 4000 cl 18-19-19-39 แต่ตอนแรกผมก็ลังเลอยู่เหมือนกันระหว่าง บัส 4133 cl 19-19-19-39 ซึ่งราคาต่างกัน 500 แล้วก็ต้องวัดความเสี่ยง กับการปรับแต่งแรม เพราะตัว RGB ที่มีกระแสที่ไม่ค่อยจะดี
              คือ สวยแต่รููป-จูบไม่หอม สู้ตัวธรรมดาไม่ได้ ที่สามรถทำอะไรได้เยอะกว่า ผมก็เลยเลือกตัว 4000 ที่มีค่า cl ต่ำกว่า อย่างน้อยถ้ามันเป็นจริงอย่างที่เค้าว่า ผมก็ยังได้แรม บัส 4000 แต่ได้ตัว cl 18 ก็เล่นมันเดิมๆไป แต่ตอนนี้มันเปลี่ยนไป
              มาดูกัน cpu oc ไว้ที่ 50/43 เป็นหลัก แต่ แรม เดิมๆ ที่บััส 4000 cl 18-19-19-39 2T VS cl 17-17-17-28 1T ว่ามีความแตกต่างกันแค่ไหน กับ แรม RGB ตัวนี้ เอาโปรแกรมที่ใช้การประมวลผลของ CPU เป็นหลัก RUN
              ที่ 6 คอร์ 100 % ทั้งหัว ทั้งหาง และเค้าใช้กันทั่วโลก เป็นมาตรฐานสากล ให้ดูที่ประสิทธิภาพของ CPU จะเพิ่มขึ้นแค่ไหน ความร้อนต่างกันมากมั๊ย i5-8600k ตัวนี้มันเจ๋งขนาดไหน ต้องปรับไฟ vcore เพิ่มจากเดิมรึเปล่า ไฟเดิมผมปรับไว้ 1.255 v GO ๆๆๆ

เดิมๆจากกล่อง CL 18-19-19-39 2T

CPU RUN 100% ทั้ง 6 หัว

กดค่า CL เป็น 17-17-17-28 1T

สรุปนะครับ การทำงานของ CPU ดีขึ้นเห็นๆ อุณหภูมิความร้อนแทบ ไม่ต่างกันเลย คุุมได้ที่ 70 องศากว่าๆ ไฟ vcore ก็ไม่ต้องปรับเพิ่มขึ้น แต่กับได้ประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นมา ไม่ได้อวยครับ ของจริง
              สำหรับ I5-8600K เจ้ากาแฟตัวนี้ รสชาติ เข้มข้น กลมกล่อม จริงๆ ติชมได้ครับ มาแชร์กัน เผื่อท่านที่ยังไม่ทราบ หรือ พึ่งมาเล่นคอมประกอบ จะได้ช่วยในการตัดสินใจ รีวิว กันดิบๆ ไม่เน้นหลักการ เน้นการใช้งานจริง
              ขอบคุณครับ

Last edited by kidza; 11 Oct 2017, 11:54:17.

Comment

ท่านที่สอย coffee lake กะแรม ตัวแรงๆ Bus ~4000

รบกวน bench เทส memory scaling กะเกม ที่ค่าแรม Bus ต่างๆ กันให้ชมเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปนัก อยากชม 3200 / 3600 / 4000 ก็ยังดี
                ปล. ถ้าคุม CL เท่ากันได้จะแจ่มมากครับ

ประเด็นคืออยากรู้ว่า คุ้มไหมที่จะซื้อแรมแพงๆ มา
                หาในเว็บเจอแต่ ทดสอบ 8700k กะแรมบัสต่ำๆ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  เป็ยผม Core i5 8400 + GTX 1060 6GB
                  งบเหลือๆ ไปอัด RAM + SSD เมพได้อีกเยอะ

Comment

Originally posted by bandit_m View Post
                    ผมละคนนึง
                    ผมอีกกระมังคนงบน้อย

Comment

Originally posted by Keith9431 View Post
                      ท่านที่สอย coffee lake กะแรม ตัวแรงๆ Bus ~4000

รบกวน bench เทส memory scaling กะเกม ที่ค่าแรม Bus ต่างๆ กันให้ชมเป็นวิทยาทานหน่อยครับ

ถ้าไม่รบกวนเกินไปนัก อยากชม 3200 / 3600 / 4000 ก็ยังดี
                      ปล. ถ้าคุม CL เท่ากันได้จะแจ่มมากครับ

ประเด็นคืออยากรู้ว่า คุ้มไหมที่จะซื้อแรมแพงๆ มา
                      หาในเว็บเจอแต่ ทดสอบ 8700k กะแรมบัสต่ำๆ
                      ตอบนะครับ คือจริงๆแล้วเมื่อก่อนผมก็ใช้ แรม บัส 3600 cl 15-15-35 ผมออเดอร์ทที่ร้าน tk ราคา 8900 ก็มาลากเล่นที่ บัสแรม 4000 แต่ใช้ไฟแรมถึง 1.6-1.7 v ตอนนั้ันใช้ 7700k แต่พอมาเจน 8 ผมก็อยากได้แรมมีไฟฟรุ้งฟริ้ง
                      ถ้าซื้อ g skill rgb บัส 3600 มา ผมมองว่าถ้าจะลากไปเล่น บัส 4000 คงเป็นไม่ได้แน่นอน บวกกับผมขายอุปกรณ์ ชุดเก่าไปด้วย มี 7700k ไฟต่ำไป 4 ตััว ซึ่งผมขายออกก่อนที่ เจน 8 จะมา 3-4 เดือน ราคาก็เลยไม่เจ็บมาก บอร์ดผมใช้ asus apex
                      ตัว slot m2 เสีย ส่งเคลม ไม่มีของเปลี่ยน แจ้ง cn กลัับมา คืนเงิน 12070 ผมซื้มามือ 1 ประมาณ 13000 ใช้มาประมาณ 4 เดือน ส่วนแรมนี่ผมเก็บไว้ว่าจะมาใส่กับ เจน 8 ต่อ แต่ใจอยากได้แรม rgb ก็เลยขายแรมชุดนี้ออกไป 7500 ประกัน tk ก็ออก
                      พอมาถึงวันแรก ที่ เจน 8 ออกวางขาย ผมตั้งใจจะไป i7-8700k แต่ของยังไม่มา ก็เลยเอาเจ้า i5-8600k มาแทน แรมผมตั้งใจไว้อยู่แล้วว่า จะซื้อเป็นแรม rgb แต่อยยากเล่น บัสแรม 4000 ถ้าซื้อตัว บัส 3600 มาลาก ก็คงเป็นไปไม่ได้ เลยเลือกบัส 4000 มา
                      อย่างน้อย กด xmp ผมก็ได้ใชบัส 4000 ได้เลย ไฟแรมก็เดิมๆ 1.350v ก็ใช้ได้ยาวๆ ประเด็น คุ้มหรือไม่คุ้ม ผมมองว่ามันอยู่ที่ความพร้อมของแต่ละคนมากกว่า บอร์ด ผมยังใช้ตัวละ 4200 เอง vga ก็ 1070 เอง ไม่ได้ซื้อใหม่ใช้ของเดิม บางคนจัดชุดใหม่ๆ มาเป็นแสน
                      แต่วันนึงนั่งหน้า คอม ไม่ถึง 3 ชม. ก็มี 555 นานาจิตตังครับ ที่เห็นคือในเว็บ แล้วแต่สปอนเซอร์ ที่ให้ของมารีวิว รีวิวเสร็จก็ส่งคืน ผมว่าถ้าเป็นของเราเองเราก็อยากได้ในสิ่งที่เราอยากได้ เพราะยังไงมัก็เป็นของเรา ขอบคุณครับ สำหรับความคิดเห็น

Comment

^^^^เรื่องซื้อแรมแพง แบบ บัส 4000 ไปเลย ผมว่ามันอยู่ที่เงินที่เขาพอจะจ่ายได้นะ ใงมันก็คุ้มสำหรับเขาละ(เงินเขาจ่ายได้อะ) เปิด xmp ก็เสร็จสมอารมณ์หมาย .....(ต้องมั่นใจของที่จะเอามายัดคู่กันด้วยนะ ใช้จักรยานในการพิจารณาด้วย)
                        ใครเทพมาก อาจมองว่า 555 ก รู เอา 3200 3600 มาลากก็ได้วะ 4000จิ้บๆ...นาๆจิตตัง .....ผมมีตังก็อยากจัดตามสเปคมันเลย ......ขี้เกรียจมาคอยเปิดดับติดค้าง ไบออสเอ่อ....hdd /m2 ...บลาๆ เน่า

Comment

Originally posted by bandit_m View Post
                          อยากรู้ว่า VGA on CPU ของ Pentium Gen8 มันแรงกว่า G4600 ไหมครับ
                          คงแรงกว่าเดิมแน่นอนครัช
                          แต่จะแรงขึ้นขนาดไหนนั้น ต้องรอชม

Comment

Originally posted by cjj View Post
                            ^^^^เรื่องซื้อแรมแพง แบบ บัส 4000 ไปเลย ผมว่ามันอยู่ที่เงินที่เขาพอจะจ่ายได้นะ ใงมันก็คุ้มสำหรับเขาละ(เงินเขาจ่ายได้อะ) เปิด xmp ก็เสร็จสมอารมณ์หมาย .....(ต้องมั่นใจของที่จะเอามายัดคู่กันด้วยนะ ใช้จักรยานในการพิจารณาด้วย)
                            ใครเทพมาก อาจมองว่า 555 ก รู เอา 3200 3600 มาลากก็ได้วะ 4000จิ้บๆ...นาๆจิตตัง .....ผมมีตังก็อยากจัดตามสเปคมันเลย ......ขี้เกรียจมาคอยเปิดดับติดค้าง ไบออสเอ่อ....hdd /m2 ...บลาๆ เน่า
                            ชอบๆครับ เปิดติดดับค้าง โดนมากคำนี้ เจอแบบกำลัง 1 ต่อ 1 fifa online นำอยู่ ใกล้จะหมดเวลา นำอยู่สบายๆ สีฟ้ามาเยือน คือผมก็ผ่านมาตั้งแต่ z170 , z270 ก็ซื้อแรมชิพเทพ ซัมซุง ดีตาย มาใช้ ดันบัส 3600 ไป 4000 เพิ่มไฟเข้าไป จาก 1.350v เป็น 1.500 - 1.600 v เทสโชว์ พลังได้ แต่มันเล่น on air ไม่ได้ ก็ต้องกลับมา 3600 เหมือนเดิม สลับไปสลับมา เหนื่อยครับ ผมเคยบอกไว้ในหลายกระทู้ผมไม่ถนัดเรื่องแรม ซื้อแบบสำเร็จรูปจบ เล่นยาวๆไปเลย ไม่ทรมานแรมด้วย 55 เจ็บครั้งเดียวแต่ใช้ได้คุ้ม ไปถึง z390 ตราบใดที่ยังไม่เปลี่ยนเป็น ddr5 ก็ยาวไป

Comment

ผลเทสตั้งแต่นาที 31:20 เป็นต้นไป

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                                คงแรงกว่าเดิมแน่นอนครัช
                                แต่จะแรงขึ้นขนาดไหนนั้น ต้องรอชม
                                รอ...

Comment

Working...
                                X