Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

มาอัพเดทบอร์ดครับ

Comment

• Originally posted by underground1 View Post
      ได้มาละคับ 8700K จากร้านดังที่เซียร์รังสิต ทางร้านทักมาบอกว่ามีเหลืออยู่ 1 อันพอดี วันศุกร์นี้น่าจะได้ใช้และคอมที่ทำงาน

Comment

• Originally posted by kidza View Post
        เมื่อคืนผมตั้งลิมิตไฟไว้แค่ 1.5v พอครับ โปรแกรมไหนไหวก็ไป ไม่ไหวก็พอ ไอ้ตัวเล็กผมก็สู้สุดใจ ก่อนผมจะ bentmark ผมก็รู้อยู่แล้วครับ ว่าวันนี้โหดแน่นอน 50/47 + แรมที่อัดมาแน่นๆ บัส 4300 กด cl 17-17-37 อัด timing เข้าไปอีก เอาไฟธรรมดาที่เปิดตอนแรกเลยนะครับไฟ 1.350 v ครับ ปกติเข้าเวป ดู ยูทูป ไม่ค้าง ไม่ฟ้า สบายๆครับ แต่ไหนๆ อัดแรมมาขนาดนี้ก็ต้องลอง bentmark ซัก 2-3 โปรแกรม ก็ไล่ไฟกันไปเรื่อยๆ แต่ ไม่เกิน 1.5 v. ก็ยังนึกเลยไฟขนาด 1.488 กันไอ้ตัวเล็ก ซิงค์ลมเล็กๆ พัดลมตัวเดียว โปรแกรมที่กิน cpu เยอะๆมันต้อง ทะลุ 100 องศาแน่นอน แต่ผมคิดว่า cpu มันไม่แต้ป ง่ายหรอก เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันก้าวหน้ามาไกลแล้ว ทั้ง บอร์ด + cpu มันมี senser ป้องกันตัวมันเอง ถ้าเกินที่ ลิมิตที่ทางผู้ผลิตตั้งไว้ มันก็ตัด เพื่อ เซพตัวมันเองอีกชั้น ไฟสูง ความร้อนสูง ของคู่กันอยู่ครับ ปกติ แต่ถ้าไฟต่ำ ความร้อนสูง อันนี้ไม่ปกติแน่นอน cpu ก็สู้ แรมอัดมาแน่น แต่ cpu ขับไม่ออก ก็เท่านั้นมีแรม เทพแต่มาเล่นแค่เปิด xmp เล่นเฉยๆ งั้นผมซื้อแรมบัสต่ำมาเล่น ดีกว่าไม่ต้องเสียเงิน เป็น หมื่น กับแรมคู่เดียว แต่ก็ต้องมีลิมิตเอาแค่เท่านี้มันก็มีคำตอบออกมาในตัวของมันเองแล้ว ใครที่ถามว่า 7700k กับ 8700k ใครร้อนกว่ากัน แบบที่จะหาตัว ไฟต่ำๆ อย่าง 7700k ที่ผมเล่นเมื่อก่อน คัดแน่นๆ เมดอินเวียดนาม 50/45 4 คอร์ 8 เทรด ไฟ 1.23 กว่าๆ bentmark โปรแกรม ก็ผ่าน สบายๆส่วนมากจะมาตัน ที่ 5.3 ก็ต้องผ่าแล้ว ความร้อนทะลุ 100 ไม่ก็เปิดไม่ติด บัสแรมผมเห็นสูงๆ แล้วเสถียรก็ 4000 กดกันมาแน่นๆ 1T อีกต่างหาก แต่ก็สู้กับความร้อนไม่ได้ ผมว่าอย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลยครับ ระหว่าง 4 คอร์ 8 เทรด กับ 6 คอร์ 12 เทรด มันคนละ เซ็กเม้นท์กันเลย อย่าเอาเกนณ์ ของ 7700k ไปตั้ง แล้วมาเปรียบเทียบกัน ต้องเริ่ม นับ 1 ใหม่ แล้วครับ จะตั้งเกนณ์ว่า 8700k ตัวไหนไฟต่ำ ลากไกล ความร้อนเท่าไหร่ สูงมากมั๊ย บลาๆ ต้องเทียบกับ 8700k ด้วยกันครับ ผมเห็นคำถามนี้ตั้งกระทู้ถามบ่อยมาก ว่า 7700k กับ 8700k ใครร้อนกว่ากัน ผมไม่ได้เก่งมาจากไหนหรอกครับ แต่ผมซื้อมาเล่นเอง ลองเอง ผมถึงกล้าพูดได้ครับ ไม่ใช่ดูใน รีวิว อ่านข้อมูลมา แล้วก็มาฟันธงกันไปต่างๆนาๆ ผมก็ดูครับแต่ดูเป็นแนวทางเฉยๆ ที่เทสกันออกยูทูป ทำลายสถิติกัน เค้าคัดกันมาเป็นร้อยๆพันๆตัว กว่าจะได้ ของเรามันระดับบ้านๆที่ขายตามท้องตลาด ก็ต้องวัดดวงเอาครับ เอามาลองเล่นเองดีที่สุด คำตอบอยู่ในตัวของมันเอง ถ้ามัวแต่ฟัง เค้าว่ามา ให้เจน 15 คุณก็ยังฟัง เค้าว่ามาต่อไป ทั้งๆที่กำเงินรอไว้แล้ว พร้อมแล้ว แต่ไม่ได้ลองเล่นเองสักที 20 นาโน 16 นาโน 14 นาโน 10 นาโน ถ้าไม่เล่นเองก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อันนี้ผมพูดรวมๆนะครับ จกท.ไม่ได้หมายถึงท่าน แค่มันมีช่องเปิดมาให้ผมได้ อธิบาย ขอบคุณ จกท. มากครับ
        ครับท่าน สื่อได้ตรงกับที่ผมจะสื่อ 555 มีคนมาเทสจะๆละเอียดให้ขนาดนี้แล้ว .....กลัวร้อนแป้งเปียกติดมือ....ก็ไปเล่น Pentium แบบผมเลย 5555
        8700k ของท่านปาทาน ถือว่า ไฟยังไม่ต่ำนะนี่ แต่เล่นได้ซะ แจ่ม ......คงคิดกันออกนะ

Comment

• หลังจากใช้งานมาสักพักผมค่อนข้างพอใจมากกับ Gen นี้นะ
          5GHz นี่ชิวจริงๆ ตอนนี้ผมใช้งาน 50/47 ปรับแค่ VCore อย่างเดียวใช้ 1.3V vccsa 1.3(Auto) vccio 1.2 (Auto)
          Stress Test ก็เสถียรดี(Real Bench) แต่อุณหภูมิจะสูงสักหน่อย 80-90 องศา แต่ใช้งานจริง Idle 30 กว่าๆ เล่นเกมประมาณ 40 องศา ก็ถือว่าต่ำมาก

เห็นว่าตัวนี้ไปได้ 5.2-5.3Ghz แต่คงต้องผ่ากระดองละมั้ง ส่วนผมมองว่า sweet spot อยู่ที่ 5GHz แหละ หลังจากนี้ไปด้านพลังงานและความร้อนคงไม่คุ้มกับประสิทธิภาพที่เพิ่มขึ้นมาเท่าไหร่

Comment

• ลงเคสเรียบร้อยแล้วครับ

Comment

• Originally posted by kidza View Post
              เมื่อคืนผมตั้งลิมิตไฟไว้แค่ 1.5v พอครับ โปรแกรมไหนไหวก็ไป ไม่ไหวก็พอ ไอ้ตัวเล็กผมก็สู้สุดใจ ก่อนผมจะ bentmark ผมก็รู้อยู่แล้วครับ ว่าวันนี้โหดแน่นอน 50/47 + แรมที่อัดมาแน่นๆ บัส 4300 กด cl 17-17-37 อัด timing เข้าไปอีก เอาไฟธรรมดาที่เปิดตอนแรกเลยนะครับไฟ 1.350 v ครับ ปกติเข้าเวป ดู ยูทูป ไม่ค้าง ไม่ฟ้า สบายๆครับ แต่ไหนๆ อัดแรมมาขนาดนี้ก็ต้องลอง bentmark ซัก 2-3 โปรแกรม ก็ไล่ไฟกันไปเรื่อยๆ แต่ ไม่เกิน 1.5 v. ก็ยังนึกเลยไฟขนาด 1.488 กันไอ้ตัวเล็ก ซิงค์ลมเล็กๆ พัดลมตัวเดียว โปรแกรมที่กิน cpu เยอะๆมันต้อง ทะลุ 100 องศาแน่นอน แต่ผมคิดว่า cpu มันไม่แต้ป ง่ายหรอก เดี๋ยวนี้เทคโนโลยีมันก้าวหน้ามาไกลแล้ว ทั้ง บอร์ด + cpu มันมี senser ป้องกันตัวมันเอง ถ้าเกินที่ ลิมิตที่ทางผู้ผลิตตั้งไว้ มันก็ตัด เพื่อ เซพตัวมันเองอีกชั้น ไฟสูง ความร้อนสูง ของคู่กันอยู่ครับ ปกติ แต่ถ้าไฟต่ำ ความร้อนสูง อันนี้ไม่ปกติแน่นอน cpu ก็สู้ แรมอัดมาแน่น แต่ cpu ขับไม่ออก ก็เท่านั้นมีแรม เทพแต่มาเล่นแค่เปิด xmp เล่นเฉยๆ งั้นผมซื้อแรมบัสต่ำมาเล่น ดีกว่าไม่ต้องเสียเงิน เป็น หมื่น กับแรมคู่เดียว แต่ก็ต้องมีลิมิตเอาแค่เท่านี้มันก็มีคำตอบออกมาในตัวของมันเองแล้ว ใครที่ถามว่า 7700k กับ 8700k ใครร้อนกว่ากัน แบบที่จะหาตัว ไฟต่ำๆ อย่าง 7700k ที่ผมเล่นเมื่อก่อน คัดแน่นๆ เมดอินเวียดนาม 50/45 4 คอร์ 8 เทรด ไฟ 1.23 กว่าๆ bentmark โปรแกรม ก็ผ่าน สบายๆส่วนมากจะมาตัน ที่ 5.3 ก็ต้องผ่าแล้ว ความร้อนทะลุ 100 ไม่ก็เปิดไม่ติด บัสแรมผมเห็นสูงๆ แล้วเสถียรก็ 4000 กดกันมาแน่นๆ 1T อีกต่างหาก แต่ก็สู้กับความร้อนไม่ได้ ผมว่าอย่าเอามาเปรียบเทียบกันเลยครับ ระหว่าง 4 คอร์ 8 เทรด กับ 6 คอร์ 12 เทรด มันคนละ เซ็กเม้นท์กันเลย อย่าเอาเกนณ์ ของ 7700k ไปตั้ง แล้วมาเปรียบเทียบกัน ต้องเริ่ม นับ 1 ใหม่ แล้วครับ จะตั้งเกนณ์ว่า 8700k ตัวไหนไฟต่ำ ลากไกล ความร้อนเท่าไหร่ สูงมากมั๊ย บลาๆ ต้องเทียบกับ 8700k ด้วยกันครับ ผมเห็นคำถามนี้ตั้งกระทู้ถามบ่อยมาก ว่า 7700k กับ 8700k ใครร้อนกว่ากัน ผมไม่ได้เก่งมาจากไหนหรอกครับ แต่ผมซื้อมาเล่นเอง ลองเอง ผมถึงกล้าพูดได้ครับ ไม่ใช่ดูใน รีวิว อ่านข้อมูลมา แล้วก็มาฟันธงกันไปต่างๆนาๆ ผมก็ดูครับแต่ดูเป็นแนวทางเฉยๆ ที่เทสกันออกยูทูป ทำลายสถิติกัน เค้าคัดกันมาเป็นร้อยๆพันๆตัว กว่าจะได้ ของเรามันระดับบ้านๆที่ขายตามท้องตลาด ก็ต้องวัดดวงเอาครับ เอามาลองเล่นเองดีที่สุด คำตอบอยู่ในตัวของมันเอง ถ้ามัวแต่ฟัง เค้าว่ามา ให้เจน 15 คุณก็ยังฟัง เค้าว่ามาต่อไป ทั้งๆที่กำเงินรอไว้แล้ว พร้อมแล้ว แต่ไม่ได้ลองเล่นเองสักที 20 นาโน 16 นาโน 14 นาโน 10 นาโน ถ้าไม่เล่นเองก็จะไม่รู้ถึงความแตกต่างครับ อันนี้ผมพูดรวมๆนะครับ จกท.ไม่ได้หมายถึงท่าน แค่มันมีช่องเปิดมาให้ผมได้ อธิบาย ขอบคุณ จกท. มากครับ

อ่อผมเข้าใจละ ยิ่ง RAM บัสสูงๆ CPU ก็ต้องออกแรงเยอะตามๆกันไปใช้ไหมครับท่าน งี้ก็ไม่แปลกที่ไฟ VCore จะเยอะหน่อย

Comment

• อัพรายชื่อ คลับ

Originally posted by TWK. View Post
                + Pentium + Celeron

>>> Intel Gen8 Club <<<

ลำดับ | User | Processors (ระบุรุ่นเมนบอร์ดมาด้วยนะครับ)
                1. kidza = Core i5 8600k / i7 8700k + ASROCK Z370 PRO4 / ASUS ROG STRIX Z370-I Gaming ( ประธาน คลับ )
                2. pigkapu1 = รอ CPU + ASUS ROG STRIX Z370-I Gaming
                3. INRI = Core i5 8400 + Gigabyte Z370 HD3
                4. pinkgold = Core i5 8400 + GIGABYTE Z370-HD3
                5. orohmtnk = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Ultra Gaming
                6. ballbabo = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                7. teezaaclub = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                8. SlurPEEzz = Core i5 8400 + Gigabyte Z370 AORUS Ultra Gaming
                9. kaitom = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                10. abooy21 = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                11. panyatep = Core i7 8700k + Asus ROG Maximus x apex
                12. chaiwat38 = Core i5 8400 + Asus ROG Strix Z370i Gaming
                13. PlayI3oyz = Core i7 8700k + ASUS RoG STRIX Z370-F Gaming
                14. vatigan = Core i7 8700k + MSI TOMAHAWK Z370
                15. Plexto = Core i7 8700 + AsRock Z370 Killer SLI/ac
                16. noppon1412 = Core i7 8700k + Asus ROG Maximus x apex
                17. nuttapon19 = Core i5 8400 + ASROCK Z370 PRO4
                18. Napster = Core i7 8700k + Asus ROG Strix Z370i Gaming
                19. iambic = Core i5 8600k
                20. PCharD = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Gaming7
                21. Zodd = Core i7 8700k + MSI Z370 GODLIKE GAMING
                22. kawzeedza = Core i7 8700k + Gigabyte Z370 AORUS Ultra Gaming
                23. aircontrol = Core i7 8700 + Gigabyte Z370 HD3

* รายชื่อ ตกหล่น หรือ ข้อมูลผิด PM เข้ามาแจ้งได้นะครับ

Comment

• ช่วงนี้พักยาวหน่อย ยังรีวิวไม่หมดเลยเหลืออีก หลายโปรแกรม อุตส่าห์ใส่ชุดน้ำได้แล้ว เปิดเล่นได้พักเดียว ดับไปอีก ตอนนี้แก้ยังไงก็ไม่หายแล้ว ส่งเคลมอย่างเดียว ทั้ง บอร์ด ทั้ง cpu ไม่รู้จะได้ตอนไหน เหงาเลย แต่ บ.ingram อยู่ประเวศ เลยสวนหลวง ร.9 ไปหน่อย ใกล้บ้านเลย พึ่งรู้ 555 มาซื้อบ้านอยู่แถวนี้ 10 กว่าปีแล้ว รู้แต่ประกัน ซิเนค ซีคอน ไม่รู้ว่า ingram อยู่ใกล้ๆบ้าน

Comment

• I5. 8400. หรือ I7 8700 ดีครับ เล่นเกมส์ดูหนังอย่างเดียว

ไม่โอคล๊อกครับทำไม่เป็น วานพี่ๆช่วยตัดสินใจทีครับ

Comment

• Originally posted by baicini View Post
                      I5. 8400. หรือ I7 8700 ดีครับ เล่นเกมส์ดูหนังอย่างเดียว

ไม่โอคล๊อกครับทำไม่เป็น วานพี่ๆช่วยตัดสินใจทีครับ
                      ถ้าแค่นี้ผมว่า i5 8400 สบายๆเลยครับ ซื้อให้พอดีกับที่เราใช้ก็พอครับ(เผื่อนิดหน่อย) ไม่ต้องตามใคร

Comment

• Originally posted by baicini View Post
                        I5. 8400. หรือ I7 8700 ดีครับ เล่นเกมส์ดูหนังอย่างเดียว

งบถึง ไป8700

ดูตัวอย่างจาก i5 2500k กับ i7 2600k

ผ่านมาหลายปี i7 2600k ไปรอด i5 2500k ไม่รอดแล้ว เพราะจำนวนเทรด

Comment

• Originally posted by Zodd View Post
                          ลงเคสเรียบร้อยแล้วครับ
                          [ATTACH=CONFIG]4025426[/ATTACH]
                          [ATTACH=CONFIG]4025427[/ATTACH]
                          C700P แจ่มจริงๆ
                          โต๊ะท่านใหญ่มากครับ เคสดูเล็กไปเลย 555

ปล. ไม่ลองย้าย MB / ฝากระจก ไปฝั่งตรงข้ามเหรอครับ

Comment

ช่วงนี้พักยาวหน่อย ยังรีวิวไม่หมดเลยเหลืออีก หลายโปรแกรม อุตส่าห์ใส่ชุดน้ำได้แล้ว เปิดเล่นได้พักเดียว ดับไปอีก ตอนนี้แก้ยังไงก็ไม่หายแล้ว ส่งเคลมอย่างเดียว ทั้ง บอร์ด ทั้ง cpu ไม่รู้จะได้ตอนไหน เหงาเลย แต่ บ.ingram อยู่ประเวศ เลยสวนหลวง ร.9 ไปหน่อย ใกล้บ้านเลย พึ่งรู้ 555 มาซื้อบ้านอยู่แถวนี้ 10 กว่าปีแล้ว รู้แต่ประกัน ซิเนค ซีคอน ไม่รู้ว่า ingram อยู่ใกล้ๆบ้าน
                            เศร้าแทนท่านประธาน เคลมวนไปครับ

Comment

Core i5 8400 ก็เกินพอครับ (ราคาต่างกันเกือบตัว)
                              เอาส่วนต่างซื้อเมนบอร์ดได้

Comment

• Originally posted by orohmtnk View Post
                                อ่อผมเข้าใจละ ยิ่ง RAM บัสสูงๆ CPU ก็ต้องออกแรงเยอะตามๆกันไปใช้ไหมครับท่าน งี้ก็ไม่แปลกที่ไฟ VCore จะเยอะหน่อย
                                ครับ ตามนั้นครับ ถ้าโปรแกรมไม่กิน cpu เยอะ รันแค่ 20-30% cpu ก็ไม่ต้องใช้พลังมาก เอาพูดแบบบ้านๆ เข้าใจง่ายดี มีอีกหลายโปรแกรมที่ผมลองดู รับมาจะจบอยู่แล้ว ตอนท้ายเจอ รัน ฟิสิก สกอร์ cpu วิ่ง 100% ทุกหัว เรียบร้อย ค้าง แต่ก่อนหน้าอาจจะวิ่ง ไม่ถึง 50% ก็รันผ่านมาได้ แล้วยิ่งเล่นแรม บัสสูง cl ต่ำๆ timing แน่นๆ cpu เหนื่อยแน่นอน ผมเคย pm คุยกับ บังซอล ตอนนั้นอยู่แก๊ง หมีแพนด้า พี่แกก็บอกมาว่าต่อให้คุณ oc แรม ได้เทพขนาดไหน ถ้า cpu คุณดันแรมไม่ไหวก็ไม่ได้ช่วยอะไรเลย แทนที่จะดี กลับดึงกันลงมา อันนี้ผมก็ลองดูไหนๆก็มีของให้ลอง ได้เป็นบางโปรแกรม แต่เจอโหดๆก็ไม่ไหว ต้องหาจุดพอดีของแรมเราให้ได้ ไม่ตึงมาก ไม่หย่อนมาก cpu เราจะรีดประสิทธิได้สูงสุด ครับ ตอนนี้ผมลองแล้วถึงรู้ว่ามันจริง อย่างที่บังพูดเลย ขอบคุณครับ ตอนนี้รอของเคลมก่อน จะคลาย timing ไม่ให้แน่นเกินไปแล้วจะลองอีกที ได้ชุดน้ำมาช่วยคงดีขึ้นเยอะ ไฟ vcore คงต่ำลง ความร้อนก็หน้าจะน้อยลง

Comment

Working...
                                X