Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL 2066 CLUB >>>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by panuwat_87 View Post
    บอร์ดผมเองครับ X299 XPOWER GAMING AC

Sent from my NX531J using Tapatalk
    ต้องดูในคู่มือนะครับว่าบอร์ดสนับสนุนการต่อ RAID ตามที่เราต้องการได้ระดับไหนครับ บางรุ่นอย่างที่ผมใช้จะสามารถใช้งาน RAID 0 NVMe ได้ผ่าน Add on Card ที่สนับสนุน VROC ครับ ซึ่งแบนด์วิธในการส่งผ่านข้อมูลจะสูงกว่าวิธีการต่อผ่าน PCH RAID 0 มากดังภาพ แต่ต้องใช้ SSD Optane 900P เท่านั้นครับจึงจะได้ระดับนี้ครับผม

8 X RAID-0 Intel 900P 280GB VROC ครับ

การเชื่อมต่อผ่าน Intel VROC นั้นตรงไปยังตัว CPU โดยตรงไม่ติดคอขวด DMI 3.0 ที่จำกัดการรับส่งที่ 4GB/sec เท่านั้น

การใช้งาน RAID-0 ผ่าน Intel VROC จะสามารถใช้งานได้ดีกับ SSD จากทิดอินเท่านั้นในขณะนี้

อันนี้จะเป็นแนวทางของบอร์ดตระกูล RAMPAGE VI ทั้ง APEX และ EXTREME ที่ต้องซื้อการ์ด ASUS HYPER X16 เพิ่มครับ

สำหรับเมนบอร์ด X299 ทั่วๆ ไปโดยมากการเชื่อมต่อจะทำได้แค่ X8 คือ ตัว M.2 ที่ติดกับ CPU (กรณีบอร์ด Gig และ MSI) อันนั้นจะเชื่อมต่อตรงไปยัง CPU ที่ PCIe 3.0 x 4
    ส่วนอีก 2 M.2 นั้นจะเชื่อมต่อกับ PCH X299 ถ้าเราจับมาต่อ RAID-0 จะได้แบนด์วิธแค่ PCIe 3.0 x 8 ( CPU 4 เลน และ PCH 4 เลน ทีนี้ CPU กับ PCH เชื่อมกันด้วยบัส
    DMI 3.0 หรืิอ PCIe 3.0 x4 ก็เลยกลายเป็นว่าถึงแม้เราจะต่อ RAID 0 M.2 SAMSUNG 960PRO 2 ตัวผ่าน PCH แต่เวลาจะวิ่งไปยัง CPU มันก็ติดคอขวด DMI 3.0 ที่จำกัด
    แบนด์วิธที่ 4GB/sec เท่านั้นครับ)

Comment

• กรณีของ MSI รุ่นนี้ผมเดาว่า เขาอาจจะทำตามสเปคของชิพเซ็ต X299 คือ ทั้ง 3 x M.2 น่าจะวิ่งเข้า PCH หมดครับผม กรณีนี้ไม่ว่าเราจะต่อ RAID 0 x 3 M.2 หรือไม่ ไม่แตกต่างเลยครับ
      เพราะมันจะติดคอขวดของ PCH ที่เชื่อมต่อกับ CPU ที่ DMI 3.0 ซึ่งให้แบนด์วิธเท่ากับ PCIe 3.0 x 4 หรือประมาณ 4GB/sec เท่านั้นครับผม ลองศึกษาไดอะแกรมของชิพเซ็ต X299 ได้
      ข้างล่างนี้ครับผม

Last edited by Comlow; 30 Nov 2017, 19:33:42.

Comment

• Originally posted by Comlow View Post

กรณีของ MSI รุ่นนี้ผมเดาว่า เขาอาจจะทำตามสเปคของชิพเซ็ต X299 คือ ทั้ง 3 x M.2 น่าจะวิ่งเข้า PCH หมดครับผม กรณีนี้ไม่ว่าเราจะต่อ RAID 0 x 3 M.2 หรือไม่ ไม่แตกต่างเลยครับ
        เพราะมันจะติดคอขวดของ PCH ที่เชื่อมต่อกับ CPU ที่ DMI 3.0 ซึ่งให้แบนด์วิธเท่ากับ PCIe 3.0 x 4 หรือประมาณ 4GB/sec เท่านั้นครับผม ลองศึกษาไดอะแกรมของชิพเซ็ต X299 ได้
        ข้างล่างนี้ครับผม

เข้าใจแล้วครับ
        VROC ใช้กับ SSD Intel เท่านั้นในเวลานี้ ใช่มั้ยครับ
        ส่วนอีก 3 ช่อง คงวิ่งผ่าน PCH จริงๆ เพราะในหัวข้อ VROC เจอแค่ 2 ตัว แต่ก็ไม่ยอมต่อ RAID เพราะไม่ใช่ของ Intel สินะครับ

Sent from my NX531J using Tapatalk

Comment

• Originally posted by panuwat_87 View Post
          เข้าใจแล้วครับ
          VROC ใช้กับ SSD Intel เท่านั้นในเวลานี้ ใช่มั้ยครับ
          ส่วนอีก 3 ช่อง คงวิ่งผ่าน PCH จริงๆ เพราะในหัวข้อ VROC เจอแค่ 2 ตัว แต่ก็ไม่ยอมต่อ RAID เพราะไม่ใช่ของ Intel สินะครับ

ใช่ครับ ณ ขณะนี้ต้อง SSD ของทางทิดอินเท่านั้นจึงจะต่อ Intel VROC ได้ และถ้าเรายังไม่มี VROC KEY ก็ยังไม่สามารถบู๊ทเข้า Windows ได้ครับ ถ้าต้องการต่อ RAID 0 ผ่าน
          VROC แล้วใช้บู๊ทเข้า Windows เราจะต้องซื้อ VROC Key มาเพิ่มเติมเพื่อใช้งานครับผม

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ อาทิ SAMSUNG จะสามารถใช้งาน VROC ได้เหมือนกันครับ แต่ไม่สามารถบู๊ทเข้า Windows ได้ครับต้องใช้เป็นไดรฟ์เก็บเกมส์หรือวีดีโอไปครับสำหรับ SAMSUNG
          จะต้องอาศัยไดรฟ์บู๊ท Windows เดี่ยวๆ อีกไดร์ฟหนึ่งเท่านั้นในขณะนี้ครับผม panuwat_87
          Last edited by Comlow; 30 Nov 2017, 21:38:58.

Comment

• Originally posted by Comlow View Post
            ใช่ครับ ณ ขณะนี้ต้อง SSD ของทางทิดอินเท่านั้นจึงจะต่อ Intel VROC ได้ และถ้าเรายังไม่มี VROC KEY ก็ยังไม่สามารถบู๊ทเข้า Windows ได้ครับ ถ้าต้องการต่อ RAID 0 ผ่าน
            VROC แล้วใช้บู๊ทเข้า Windows เราจะต้องซื้อ VROC Key มาเพิ่มเติมเพื่อใช้งานครับผม

ส่วนยี่ห้ออื่นๆ อาทิ SAMSUNG จะสามารถใช้งาน VROC ได้เหมือนกันครับ แต่ไม่สามารถบู๊ทเข้า Windows ได้ครับต้องใช้เป็นไดรฟ์เก็บเกมส์หรือวีดีโอไปครับสำหรับ SAMSUNG
            จะต้องอาศัยไดรฟ์บู๊ท Windows เดี่ยวๆ อีกไดร์ฟหนึ่งเท่านั้นในขณะนี้ครับผม panuwat_87
            ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับข้อมูล พรุ่งนี้ผมจะคืน SSD ทั้งหมดกับทาง Lazada แล้วครับ ไม่คุ้มเลย 555

Comment

ขอบคุณมากๆ ครับ สำหรับข้อมูล พรุ่งนี้ผมจะคืน SSD ทั้งหมดกับทาง Lazada แล้วครับ ไม่คุ้มเลย 555

จะให้เหมาะผมคิดว่าคุณ panuwat_87 รออีกสักราวๆ 3-6 เดือน ให้ราคา Intel 900p ต่อความจุ ต่ำลงมาอีกสักนิด
              ค่อยลงทุนกับตัวนี้ดีกว่าครับผม

Comment

จะให้เหมาะผมคิดว่าคุณ panuwat_87 รออีกสักราวๆ 3-6 เดือน ให้ราคา Intel 900p ต่อความจุ ต่ำลงมาอีกสักนิด
                ค่อยลงทุนกับตัวนี้ดีกว่าครับผม
                ถ้าเกิด VROC 900p ได้ทั้ง 5 ตัวผมจะลงทุนครับ
                แต่ถ้าทำไม่ได้ ผมก็ไม่เล่น RAID 0 แล้วครับ

Comment

• อาจจะเอาเงินไปอัพการ์ดจอหรือจอก่อนดีกว่าครับ

Comment

ถ้าเกิด VROC 900p ได้ทั้ง 5 ตัวผมจะลงทุนครับ
                    แต่ถ้าทำไม่ได้ ผมก็ไม่เล่น RAID 0 แล้วครับ

สะบายใจได้ครับผม เต็มที่ได้ 20 ตัวครับผม VROC RAID 0 แต่แค่ 4 ตัว Intel 900p ท่านก็ได้สัมผัส
                    ความแรงสะใจระดับนี้แล้วครับ panuwat_87 อย่าว่าแต่ 5 ตัวครับ ข้างบนที่ผมนำมาให้ท่านชมนั้น 8
                    ตัวครับ

Last edited by Comlow; 1 Dec 2017, 15:04:36.

Comment

• อัพเดท ยลโฉม HEDT PC ของผม ฉบับสมบูรณ์

Comment

อัพเดท ยลโฉม HEDT PC ของผม ฉบับสมบูรณ์

สุดยอดมากครับ

Comment

• นี่มัน...ห้องคอมพ์
                          หรือ...ห้องแกลลอรี่
                          Originally posted by panuwat_87 View Post
                          อัพเดท ยลโฉม HEDT PC ของผม ฉบับสมบูรณ์

Comment

• ขออนุญาตขยับกลุ่มวันหยุด พร้อมเลขเด็ดมาฝากกันสนุกๆ ครับ 46 64 เลขดี

4

6

6

4

Comment

• ASUS ROG RAMPAGE VI EXTREME +Intel? Core? i9-7940X 3.10 GHz+ CORSAIR Vengeance LPX CMK64GX4M8X4000C19--64GB (8 x 8GB)

xmp ไม่ได้ มีคำแนะนำไหมครับ

Comment

• Originally posted by bodi1977 View Post
                                ASUS ROG RAMPAGE VI EXTREME +Intel? Core? i9-7940X 3.10 GHz+ CORSAIR Vengeance LPX CMK64GX4M8X4000C19--64GB (8 x 8GB)

xmp ไม่ได้ มีคำแนะนำไหมครับ

Update BIOS เป็นรุ่นล่าสุด 1004 x64 หรือยังครับผม

ผมลงลิ้งค์ดาวน์โหลดไว้ในห้องของสมาชิกแล้วทั้ง Rampage VI APEX และ Extreme ก่อนหน้านี้
                                ลองดาวน์โหลดไปอัพเดต BIOS ดูก่อนนะครับ

พออัพเดตเสร็จแล้วให้ท่านกด F1 เข้าไปเซ็ตค่าใน BIOS จากนั้นกด F5 Load Optimize Default
                                เปลี่ยนค่า AI Overclock จาก Auto เป็น XMP กด F10 Save setting and exit จบครับ
                                Last edited by Comlow; 5 Dec 2017, 06:35:22.

Comment

Working...
                                X