Announcement

Collapse
No announcement yet.

LGA 1151 non K มาลากบัสBCLK กันเถอะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• [QUOTE=MooNoiOCZ;70963614]ไป5.0GHz. แน่ๆ

ผมก็ทำศัลยกรรมแล้ว ได้ดิบได้ดีแค่นี้เอง

รอเปลี่ยนระบบระบายร้อนก่อนครับ อาจจะได้

Comment

• ช่วยหน่อยครับ ผมลองocยังไงก็ดันไม่ไป ขนาดปรับแค่ 101Mhzยังไม่ยอมบูทเลย
      Spec Cpu i3 6100 + Heatsink Hyper 212X
      Ram Corsair Vengeance LPX DDR4 2400MHz 16G (8*2)
      Mainboard Asrock Z170 Pro4
      VGA PWC HD7770
      SB X-Fi Titanium
      SSD Plextor M5S 128GB
      HDD WD Green 2TB
      DVD LG
      PSU Seasonic S12II 620Watt

ที่ลองทำแล้ว
      Flash BIOS หน้าแรกแล้ว (Version 3.00 ที่มากับบอร์ดเป็น 3.10)
      BLCK ลองตั้งแต่ 101-122
      Spread Spectrum: Disabled
      Boot Performance Mode: Turbo Performance
      Intel SpeedStep: Disabled
      CPU C states: Disabled

Load XMP Profile
      DRAM Frequency: ลองตั้งแต่ 2133-2600
      Ram Timing 15 15 15 36 50 1.25Volt

CPU Voltage: 1.25v
      CPU Load-Line Calibration: Level 1
      DRAM Voltage: 1.35v
      PCH Voltage: 1.1v
      VCCIO Voltage: 1.1v
      VCCSA Voltage: 1.15v

มันเป็นที่อะไรครับ CPU Board Ram ผมเซทค่าผิด หรืออย่างอื่น รบกวนด้วยครับ
      Last edited by Jusaku; 11 Aug 2016, 00:29:27.

Comment

• Originally posted by Jusaku View Post
        ช่วยหน่อยครับ ผมลองocยังไงก็ดันไม่ไป ขนาดปรับแค่ 101Mhzยังไม่ยอมบูทเลย
        Spec Cpu i3 6100 + Heatsink Hyper 212X
        Ram Corsair Vengeance LPX DDR4 2400MHz 16G (8*2)
        Mainboard Asrock Z170 Pro4
        VGA PWC HD7770
        SB X-Fi Titanium
        SSD Plextor M5S 128GB
        HDD WD Green 2TB
        DVD LG
        PSU Seasonic S12II 620Watt

ที่ลองทำแล้ว
        Flash BIOS หน้าแรกแล้ว (Version 3.00 ที่มากับบอร์ดเป็น 3.10)
        BLCK ลองตั้งแต่ 101-122
        Spread Spectrum: Disabled
        Boot Performance Mode: Turbo Performance
        Intel SpeedStep: Disabled
        CPU C states: Disabled

Load XMP Profile
        DRAM Frequency: ลองตั้งแต่ 2133-2600
        Ram Timing 15 15 15 36 50 1.25Volt

CPU Voltage: 1.25v
        CPU Load-Line Calibration: Level 1
        DRAM Voltage: 1.35v
        PCH Voltage: 1.1v
        VCCIO Voltage: 1.1v
        VCCSA Voltage: 1.15v

มันเป็นที่อะไรครับ CPU Board Ram ผมเซทค่าผิด หรืออย่างอื่น รบกวนด้วยครับ
        ลองเบสิคตามนี้นะครับผมก็ใช้ Core i3 - 6100 ASROCK Z170-PRO4 DDR4(2400) 8GB. (4GBX2) G.SKILL (C15D-8GVR) RipjawsV
        พึ่งเล่นได้สองสามวัน ก็ลากได้พอควร ช้วงนี้ก็ลองคร่าวๆไปก่อน 4.5 ก็ลากลองใช้งานผ่านมาแล้ว
        แต่มาชอบอันนี้ดูมันสมดุล ทั้งความร้อนและการไหลลื่นวันนี้เทสนูนนี่และเทสเกมมาทั้งวัน ไม่มีแฮ้ง ฟูลโหลดก็ประมาณหกสิบนีดๆ ยัดลงเคสปิดฝาเรียบร้อย ใช้ชุดน้ำตอนเดียวนะ
        ใงจะลองตามนี้ก่อนก็ได้ ไบออส ใช้ p3.70ล่าสุดครับ ลากได้เหมือนกัน ยอมรับว่ายังเล่นได้ไม่นาน ชุดนี้ ใงรอผู้รู้ที่ชำนาญการแล้วแนะนำต่อก็ได้ครับ
        ถ่ายจากไบออสผมเอง

ใงโชดดีนะครับ ลากได้ซัก 4.2 4.3 ก้แรงกว่าเดิมๆพอสมควรแล้วครับ
        Last edited by cjj; 11 Aug 2016, 01:46:05.

Comment

• ลองอัพเป็น 3.7 แล้วลอกการบ้านดูแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ

แต่แปลกตรงหน้าOC Tweak ผมไม่มี Intel Turbo Boot แฮะ

Comment

• Originally posted by Jusaku View Post
            ลองอัพเป็น 3.7 แล้วลอกการบ้านดูแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ

แต่แปลกตรงหน้าOC Tweak ผมไม่มี Intel Turbo Boot แฮะ

ปรับบัสแรมมาแถวๆ2133-2300 ดูก่อน
            ยังบูสต์ไม่ติดมือใหม่ด้วยแล้วปล่อยบัสแรมทะลุ2600
            ไม่แปลกหรอกที่ยังไม่ผ่าน

ป.ล. ย้ำๆ มมือใหม่ๆหัดลากnon k ให้ปรับบัสแรมแถวๆ2133-2300 ก่อน อย่าไปดันบัสแรม

Comment

ลองอัพเป็น 3.7 แล้วลอกการบ้านดูแล้ว ก็ยังไม่ได้ครับ

้ก็แปลกดี Intel Turbo Boot ของผมดันโผล่มา บอร์ดก็รุ่นเดียวกัน 555+
              แต่ยิ่งแปลกของท่านทำใมลากไม่ไปเลย ใงลองไล่เพิ่มไฟcpu ไปทีละนิด คงเจอตัวกินจุมาก
              เดี่ยวท่านอื่นๆ คงมาช่วยกันให้คำแนะนำครับ

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                ปรับบัสแรมมาแถวๆ2133-2300 ดูก่อน
                ยังบูสต์ไม่ติดมือใหม่ด้วยแล้วปล่อยบัสแรมทะลุ2600
                ไม่แปลกหรอกที่ยังไม่ผ่าน

ป.ล. ย้ำๆ มมือใหม่ๆหัดลากnon k ให้ปรับบัสแรมแถวๆ2133-2300 ก่อน อย่าไปดันบัสแรม
                ครับตามท่านหมู บัสแรมตามนั้นก่อนด้วยค่อยๆไปเอาติดไว้ก่อน

Comment

• ฝากถึงสมาชิก non k ลากบัสมือใหม่ๆ ย้ำมือใหม่ๆนะครับ มือเก่าๆเทพๆผมไม่กล้าแนะนำ
                  เวลาเทสต์ง่ายๆ ได้CPU มาใหม่ๆ OC ไปแถวๆ 4.3GHz. ตั้งไฟไว้ที่ 1.250v ดูว่าบูสต์ผ่านมั้ย
                  ถ้าผ่านมีสองทางเลือกคือลดไฟลงที่คล็อคเท่าเดิม กับเพิ่มclock ไป 4.4 4.5 ลองดู จนกว่าจะบูสต์ไม่ผ่านแล้วค่อยเพิ่มไฟ

และที่สำคัญ มือใหม่ๆหัดลากnon k ให้ปรับบัสแรมแถวๆ2133-2300 ก่อน อย่าไปดันบัสแรม และไม่ต้องเปิดxmp.
                  Last edited by MooNoiOCZ; 11 Aug 2016, 13:04:18.

Comment

• Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                    ฝากถึงสมาชิก non k ลากบัสมือใหม่ๆ ย้ำมือใหม่ๆนะครับ มือเก่าๆเทพๆผมไม่กล้าแนะนำ
                    เวลาเทสต์ง่ายๆ ได้CPU มาใหม่ๆ OC ไปแถวๆ 4.3GHz. ตั้งไฟไว้ที่ 1.250v ดูว่าบูสต์ผ่านมั้ย
                    ถ้าผ่านมีสองทางเลือกคือลดไฟลงที่คล็อคเท่าเดิม กับเพิ่มclock ไป 4.4 4.5 ลองดู จนกว่าจะบูสต์ไม่ผ่านแล้วค่อยเพิ่มไฟ

และที่สำคัญ มือใหม่ๆหัดลากnon k ให้ปรับบัสแรมแถวๆ2133-2300 ก่อน อย่าไปดันบัสแรม และไม่ต้องเปิดxmp.
                    ตามนั้นเลยนะคับ อย่าเปิด xmp กับ แตะต้องแรม ถถถถ

Comment

• ใช่แล้วอย่าพึ่งไปยุ่งกับแรม ไม่งั้นงงหนักแน่ๆ
                      ถ้า cpu เสถียรแล้วค่อยไปเล่นแรมครับ

Comment

• ลอง validate ตามที่ท่านหมูแนะนำครับ แต่มาได้แค่ 5134Mhz ไฟ 1.56V ไม่กล้ากดไฟเยอะครับ

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                          ลอง validate ตามที่ท่านหมูแนะนำครับ แต่มาได้แค่ 5134Mhz ไฟ 1.56V ไม่กล้ากดไฟเยอะครับ

ท่านแมวเยี่ยมครับ ขึ้นที่1

ผมซิ้งค์ลม212EVO ไม่กล้าไปเลยครับ เพราะลองที่5.0GHz. ไฟก็1.515v แล้ว

ป.ล. อันดับ2 ก็น่าจะใช่ ลืมเปลี่ยนชื่อแน่ๆ
                          Last edited by MooNoiOCZ; 11 Aug 2016, 20:31:56.

Comment

ท่านแมวเยี่ยมครับ ขึ้นที่1

ผมซิ้งค์ลม212EVO ไม่กล้าไปเลยครับ เพราะลองที่5.0GHz. ไฟก็1.515v แล้ว

ป.ล. อันดับ2 ก็น่าจะใช่ ลืมเปลี่ยนชื่อแน่ๆ
                            ขอบคุณครับ ลืมจริงๆนั่นแหละ

Comment

• ขอบคุณคำแนะนำท่านหมูมากครัช
                              ไฟต่ำอีกนิด คล๊อกเพิ่มอีกหน่อย และลืมปรับแรมให้ต่ำ 2600 แต่ดันเปิดติด

Comment

• Originally posted by Botvinnik View Post
                                ลอง validate ตามที่ท่านหมูแนะนำครับ แต่มาได้แค่ 5134Mhz ไฟ 1.56V ไม่กล้ากดไฟเยอะครับ

..

Comment

Working...
                                X