Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by iambic View Post
    Asus Maximus VIII Hero ปรับ C State เป็น Auto ลองดูครับ

รุ่นนี้ไม่มี C1E
    ปรับ C State เป็น Auto และ Enable ต้องเพิ่มไฟแรม 0.050 ถึงจะบู้ทขึ้น เข้า Window ปรากฏว่า วิ่งที่ 4.750 ตลอดเลยครับ

ก่อนปรับ ยังต่ำสุด 1.2 Ghz แต่ไฟ ไม่ต่ำลงตาม

วินโดวปรับเป็น balanced ครับ

Comment

• Originally posted by iambic View Post
      ถ้าจะ OC แนะนำให้ C State - Disable ครับ

http://ocstation.com/asus-maximus-vi...ard-review/all
      ไฟยัง 1.42 เหมือนเดิมครับลดไปเป็น 1.40 ขึ้นๆ ลงๆ ครับ
      new cpu.jpg
      Last edited by words501; 21 Jan 2016, 22:16:32.

Comment

• ถามอะไรหน่อยครับเรือง Mainboard ASUS Maximus VIII Ranger BIOS อะไรปรับคล้าย Hero ไหม

เพราะตอนแรก gaming 7 กับ Ranger ราคาพอๆกัน (8500 กว่าบาท) แต่ไปดูบ้างเว็บ (busitek กับ Com&More) Ranger เหลือแค่ 7100 ถูกกว่า gaimg 7 ตั้ง 1400 เลยว่าจะใช้ Ranger แทน

เลยมาถามดูเห็นกระทู้นี้ Hero เยอะมาก ว่าจะลอง OC cpu กับ ram เพิ่มนิดหน่อย

Comment

• Originally posted by Conroe View Post
          ถามอะไรหน่อยครับเรือง Mainboard ASUS Maximus VIII Ranger BIOS อะไรปรับคล้าย Hero ไหม

เพราะตอนแรก gaming 7 กับ Ranger ราคาพอๆกัน (8500 กว่าบาท) แต่ไปดูบ้างเว็บ (busitek กับ Com&More) Ranger เหลือแค่ 7100 ถูกกว่า gaimg 7 ตั้ง 1400 เลยว่าจะใช้ Ranger แทน

เลยมาถามดูเห็นกระทู้นี้ Hero เยอะมาก ว่าจะลอง OC cpu กับ ram เพิ่มนิดหน่อย
          ไบออสปรับเหมือนกันเป๊ะๆทุกอย่างเลย ต่างกันแค่เรื่องการ OC Ram กับ ปรับ Timing แค่นั้น Hero จะปรับพวกนี้ได้เยอะกว่า

แต่ Interface สำหรับปรับใช้เหมือนกัน
          Last edited by Inamatus; 22 Jan 2016, 09:51:36.

Comment

• ขอเข้าด้วยคนครับ

Comment

• สอบถามเรื่อง XMP ทีครับ

โหมดนี้แค่ปรับ bus ของแรมเฉยๆใช่ไหมครับ

แรมผม bus 3000 ถ้าผมไปปรับ Bus แบบแมลนวลให้มันวิ่ง 3000 แล้ว

โหมด XMP ยังต้องเปิดอีกไหมครับหรือจะปิดไว้ก็ได้

เพราะรู้สึกว่าลอง OC 6700k ไป 4.7 ถ้าเปิด XMP จะเทสไม่ผ่าน แต่ถ้าปรับ Bus แบบแมลนวลจะผ่านครับ

Comment

• ^
                ^
                ไม่ต้องเปิด XMPแล้วครับ

Comment

• Originally posted by ppumper View Post
                  ขอแจม 1151 ด้วยคนครับ
                  [ATTACH=CONFIG]3517062[/ATTACH]
                  ช่วยหน่อยครับ คอมผมบูสช้ามาก สเปคตามภาพเลย กดสวิตซ์เปิดที่เคสก็ปาไป 10วิ แล้วครับ กว่าหน้า BIOS จะขึ้น รวมๆแล้ว 23วิ กว่าจะเข้าหน้าวินโดว เป็นเพราะอะไรหรอครับ หรือว่ามันปกติ คอมพวกท่านเปิดกันช้ามั้ยครับ

Comment

• Originally posted by ppumper View Post
                    ช่วยหน่อยครับ คอมผมบูสช้ามาก สเปคตามภาพเลย กดสวิตซ์เปิดที่เคสก็ปาไป 10วิ แล้วครับ กว่าหน้า BIOS จะขึ้น รวมๆแล้ว 23วิ กว่าจะเข้าหน้าวินโดว เป็นเพราะอะไรหรอครับ หรือว่ามันปกติ คอมพวกท่านเปิดกันช้ามั้ยครับ
                    เปิด fast boot รึยังคับ ลงวินโดว์บน SSD ไหม ลองถอด HDD ออกดูว่าเร็วขึ้นไหม ถ้าเร็วขึ้นแสดงว่า HDD หรือสายเสียบมีปัญหา

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
                      เปิด fast boot รึยังคับ ลงวินโดว์บน SSD ไหม ลองถอด HDD ออกดูว่าเร็วขึ้นไหม ถ้าเร็วขึ้นแสดงว่า HDD หรือสายเสียบมีปัญหา
                      ลงวินโดวบน SSD ครับ ลองเปิด Fast Boost แล้ว ถอด HDD ออกแล้ว เหมือนเดิมครับ

หรือเป็นเพราะ EZ DEBUG LED (ตามภาพ) นี่หรือป่าวครับ เพราะตอนที่ผมเปิดเครื่อง แล้วไฟ LED จะขยับไปตาม CPU DRAM VGA อ่ะครับ ผมก็ไม่แน่ใจ เหมือนเช็คอะไรสักอย่าง
                      Last edited by ppumper; 22 Jan 2016, 19:59:51.

Comment

• ปุ่ม slow mode ใช้งานอยู่ไหมคับ ถ้างั้นอาจจะต้องส่งบอร์ดเคลมละมีปัญหา อาการแบบนี้จากประสบการณ์ เหมือนไบออสมันหาอะไรซักอย่างไม่เจอ

เลยค้นหาซ้ำ

Comment

• Originally posted by Inamatus View Post
                          ปุ่ม slow mode ใช้งานอยู่ไหมคับ ถ้างั้นอาจจะต้องส่งบอร์ดเคลมละมีปัญหา อาการแบบนี้จากประสบการณ์ เหมือนไบออสมันหาอะไรซักอย่างไม่เจอ

เลยค้นหาซ้ำ
                          Slow Mode ไม่ได้ใช้ครับ แย่แล้วสิ
                          ผมต้องส่งเคลมที่ไหนครับ บอร์ดซื้อจากบูธ JIB ที่งานคอมมาทล่าสุดนี้ครับ

Comment

Slow Mode ไม่ได้ใช้ครับ แย่แล้วสิ
                            ผมต้องส่งเคลมที่ไหนครับ บอร์ดซื้อจากบูธ JIB ที่งานคอมมาทล่าสุดนี้ครับ

ลองอัพเดท bios ดูก่อนครับ
                            ผมก็บูสช้า กดเปิดเครื่อง รอตั้ง 19 วิ กว่าหน้าbios จะขึ้นมาให้กด
                            ตอนนี้พึ่งอัพเดทตัวล่าสุด เหลือ 10 วิครับ แต่ผมใช้ asus นะ

Comment

• Originally posted by backkuup View Post
                              ลองอัพเดท bios ดูก่อนครับ
                              ผมก็บูสช้า กดเปิดเครื่อง รอตั้ง 19 วิ กว่าหน้าbios จะขึ้นมาให้กด
                              ตอนนี้พึ่งอัพเดทตัวล่าสุด เหลือ 10 วิครับ แต่ผมใช้ asus นะ
                              ผมอัพแล้วครับ หรือว่าต้องรออัพเดทตัวใหม่อีก

Comment

• เมนบอร์ด MSI Z170A GAMING M3

ตัวนี้เป็นยังไงบ้างคับ จะเอามาคู่กับ i7 6700k คิดว่าลากไม่โหดคับ ซัก 4.5 ก็พอ ส่วนแรมสำหรับผมเปิดใช้แค่ xmp ก็คงพอคับ

Comment

Working...
                                X