Announcement

Collapse
No announcement yet.

<<<<< Intel LGA 1151 Club !!! >>>>>

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามหน่อยครับ เพิ่งซื้อ z170 pro4 กับ i3 6100 มา
    บอร์ด z170 pro 4 ทำไมไม่มีไฟสถานะ อะไรเลยครับ

Comment

• ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ
      ผมใช้ asrock z170 overclock formula
      i7 6700k + noctua u12s+พัดลม 12 ซม.
      g.skill tridentz 3200 MHz 2x8 gb
      zotac gtx 1070fe
      corsair ax1200 gold
      soundblaster z
      window 10 pro 64bit ของแท้

พบปัญหา หลังจากปิดคอมพ์ไปแล้ว พอเปิดคอมพ์ขึ้นมาใหม่
      ทุกคร้้งมันจะเข้าหน้าไบออส แทนที่จะบู๊ตเข้าวินโดว์ส

ไม่ทราบว่า เป็นเพราะสาเหตุใด จะแก้ไขได้อย่างไร
      หรือตัวฮาร์ดแวร์ มีปัญหา ต้องส่งเคลม มั๊ยครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

• Originally posted by sompolli View Post
        ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ
        ผมใช้ asrock z170 overclock formula
        i7 6700k + noctua u12s+พัดลม 12 ซม.
        g.skill tridentz 3200 MHz 2x8 gb

พบปัญหา หลังจากปิดคอมพ์ไปแล้ว พอเปิดคอมพ์ขึ้นมาใหม่
        ทุกคร้้งมันจะเข้าหน้าไบออส แทนที่จะบู๊ตเข้าวินโดว์ส

ไม่ทราบว่า เป็นเพราะสาเหตุใด จะแก้ไขได้อย่างไร
        หรือตัวฮาร์ดแวร์ มีปัญหา ต้องส่งเคลม มั๊ยครับ
        ขอบคุณครับ
        Oc ไว้หรือเปล่าครับ ถ้า Oc ลองเคลียร์ Cmos ดูหรือยังครับ

Comment

• Originally posted by sompolli View Post
          ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ถอดถ่าน bios ออกซักพัก แล้วใส่ใหม่ ครับ oc ไปบ่อยๆ มันรวนๆ ครับ ลองดูครับ
          เคยเป็น ครับ ไม่หายเปลื่ยนสาย sata ดูครับ ไดร์ที่บูต อ่ะครับ ดูว่าเข้าวินไปแล้ว วิ่งแค่ sata 2 ไหม ถ้าใช่เปลื่ยนเลย
          Last edited by xfxG; 12 Feb 2017, 17:59:16.

Comment

• Originally posted by faro189 View Post
            Oc ไว้หรือเปล่าครับ ถ้า Oc ลองเคลียร์ Cmos ดูหรือยังครับ

ผมทั้ง เคลียร์ ทั้ง flash ทับ ท่านหนึ่ง เชื่อไหมมันยังเข้า หน้า bios เหมือนเดิมครับ ตอนนั้น งง เหมือนกัน 555 ทำ 2 อย่างที่บอกอ่ะครับมาแน่

Comment

• Originally posted by xfxG View Post
              ผมทั้ง เคลียร์ ทั้ง flash ทับ ท่านหนึ่ง เชื่อไหมมันยังเข้า หน้า bios เหมือนเดิมครับ ตอนนั้น งง เหมือนกัน 555 ทำ 2 อย่างที่บอกอ่ะครับมาแน่
              ผมไม่เห็นเป็นนะ เข้ามาอ่านก็งงๆ สงสัยมันยังไม่เข้าที่มั้งครับ

Comment

• ขอบคุณทุกท่านครับที่กรุณาชี้แนะ
                ลองแฟลชไบออสล่าสุดเป็น 7.40 แล้ว ก็ไม่ดีขึ้น
                แต่ลองทำคล้ายๆกับตามที่คุณ xfxg ชี้แนะแล้ว ปรากฏว่า แก้ไขได้แล้วครับ
                ผมแก้ไขโดย
                1. กดปุ่ม clear cmos ที่ backpanel
                2. ถอดสาย sata ออกทั้งหมด แล้วไล่เสียบสายเข้าไปใหม่ทีละตัว
                และก็ทดสอบบู๊ตคอมพ์ทีละครั้ง
                ก็ไม่พบอาการบู๊ตเข้าหน้าจอไบออสเองอีกแล้ว

อ้อ...ผมมาสังเกตภายหลังว่า ช่วงที่มีปัญหาดังกล่าว dbug code ขึ้นรหัส a6
                ไปอ่านในคู่มือ หมายถึง มีความผิดปกติเกี่ยวกับ sata

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับที่กรุณาชี้แนะ
                  ลองแฟลชไบออสล่าสุดเป็น 7.40 แล้ว ก็ไม่ดีขึ้น
                  แต่ลองทำคล้ายๆกับตามที่คุณ xfxg ชี้แนะแล้ว ปรากฏว่า แก้ไขได้แล้วครับ
                  ผมแก้ไขโดย
                  1. กดปุ่ม clear cmos ที่ backpanel
                  2. ถอดสาย sata ออกทั้งหมด แล้วไล่เสียบสายเข้าไปใหม่ทีละตัว
                  และก็ทดสอบบู๊ตคอมพ์ทีละครั้ง
                  ก็ไม่พบอาการบู๊ตเข้าหน้าจอไบออสเองอีกแล้ว

อ้อ...ผมมาสังเกตภายหลังว่า ช่วงที่มีปัญหาดังกล่าว dbug code ขึ้นรหัส a6
                  ไปอ่านในคู่มือ หมายถึง มีความผิดปกติเกี่ยวกับ sata

เยี่ยมเลยครับ ยินดีด้วย

Comment

• ถูกลงได้อีก #ร้านน้าแอ๊ด

Comment

• ไอ่ซัส หลังๆ หนัก เล่น GIF เรท XXX กันเลย บ็อทพวกนี้

Comment

• ช่วงนี้ Spam เยอะจุง
                        Last edited by ZudriT; 28 Feb 2017, 12:38:27.

Comment

• ช่วยทีครับ พอดีไปเซอเวมา 6700k
                          batch L608F157 malaysia
                          กับ X627C320 vietnam
                          ตีวไหนน่าซื้อกวา่ครับ

Comment

• Originally posted by champ24477 View Post
                            ช่วยทีครับ พอดีไปเซอเวมา 6700k
                            batch L608F157 malaysia
                            กับ X627C320 vietnam
                            ตีวไหนน่าซื้อกวา่ครับ
                            เวียดนามครับ

Comment

• *-* แวะมาเยี่ยม แล้วก็จะกลับมาอยู่ต่อ อิอิ

Comment

• ไม่ทราบว่าอาการนี้มีใครแก้ได้หรือยังครับ พอดีผมเป็นอยู่สเปคเดียวกับท่านนี้เลย

Comment

Working...
                                X