Announcement

Collapse
No announcement yet.

All New Intel Gen4 (1150) Club

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รอเงินอั่งเปาออก จะเปลี่ยนเป็นบอร์ด z อีกเครื่องจะทันไหมหนอ หน้าร้านเริ่มเซล z97 ออกไปกันหมดละ
    Last edited by xanzus; 7 Jan 2017, 16:30:51.

Comment

• ใครว่าหาย

ยังรอเก็บตกของเก่าราคาล้างสต๊อคยุนะ

Comment

• z97m หายากมากมาย เริ่มท้อ เดียวก็ย้ายหนีไป 1151ซะเลย

Comment

• สอบถามเรื่อง อุณหภูมิสูง ของ 4790k ครับ

ข้อมูล
          - อุณหภูมิห้อง 25 องศาซี
          - ฮีทซิงค์เดิม
          - อุณหภูมิ cpu ไอเดิล ประมาณ 37 - 39 องศาซี พอ stress aida64 อุณหภูมิขึ้นไปแถว 98 - 100 องศา ไม่เกิน 1 นาที เครื่องรีสตาร์ท
          - เปลี่ยนไปใช้ ชุดน้ำปิด alpha cool eisberg 240 ผลก็ออกมาเหมือนกับฮีทซิงค์ลม

อยากทราบว่า cpu ผมมีปัญหาแล้วหรือเปล่าครับ ประกันยังไม่หมด จะได้รีบเคลม

ขอบคุณครับ

Comment

• ^
            ^
            ซีพียูเคยผ่ากระดองหรือยังครับ

Comment

• Originally posted by adna View Post
              ^
              ^
              ซีพียูเคยผ่ากระดองหรือยังครับ
              ไม่เคยผ่าครับ

Comment

• Originally posted by aeovene View Post
                สอบถามเรื่อง อุณหภูมิสูง ของ 4790k ครับ

ข้อมูล
                - อุณหภูมิห้อง 25 องศาซี
                - ฮีทซิงค์เดิม
                - อุณหภูมิ cpu ไอเดิล ประมาณ 37 - 39 องศาซี พอ stress aida64 อุณหภูมิขึ้นไปแถว 98 - 100 องศา ไม่เกิน 1 นาที เครื่องรีสตาร์ท
                - เปลี่ยนไปใช้ ชุดน้ำปิด alpha cool eisberg 240 ผลก็ออกมาเหมือนกับฮีทซิงค์ลม

อยากทราบว่า cpu ผมมีปัญหาแล้วหรือเปล่าครับ ประกันยังไม่หมด จะได้รีบเคลม

ขอบคุณครับ
                ไฟ cpu ใน bios ท่านตั้งเอง หรือ ออโต้ เอ่ย

Comment

• Originally posted by xfxG View Post
                  ไฟ cpu ใน bios ท่านตั้งเอง หรือ ออโต้ เอ่ย
                  auto ครับ

Comment

• Originally posted by aeovene View Post
                    auto ครับ
                    ก็ว่าจะให้ลอง ลดไฟดูนะครับแต่อ่านๆ ดูท่านว่า ซิงค์ลม ก็เป็นแล้วร้อนมากจนรีสตาร์ท

แยกข้อผิดพลาดก็จะมี
                    1.ไฟจ่ายเกินเลยร้อน
                    2.ซีลีโคนไม่ดีหรือทาไม่ทั่ว*ใช้ของอะไรอยู่ครับ*
                    3.ตอนใส่ซิงค์แนบกับ cpu เรียบร้อยไหม

ถ้าทำทุกอย่าง ปกติดีแล้ว ไม่หาย เครม เลยครับใน กระดองคงมีอะไรผิดปกติ

Comment

• Originally posted by xfxG View Post
                      ก็ว่าจะให้ลอง ลดไฟดูนะครับแต่อ่านๆ ดูท่านว่า ซิงค์ลม ก็เป็นแล้วร้อนมากจนรีสตาร์ท

แยกข้อผิดพลาดก็จะมี
                      1.ไฟจ่ายเกินเลยร้อน
                      2.ซีลีโคนไม่ดีหรือทาไม่ทั่ว*ใช้ของอะไรอยู่ครับ*
                      3.ตอนใส่ซิงค์แนบกับ cpu เรียบร้อยไหม

ถ้าทำทุกอย่าง ปกติดีแล้ว ไม่หาย เครม เลยครับใน กระดองคงมีอะไรผิดปกติ
                      1. เรื่อง ไฟดูจาก aida 64 ประมาณ 1.0xx ครับ
                      2. ซิลิโคน ใช้ทั้ง cool laboratory liquid copper และ mx 4 เป็นทั้งคู่ครับ
                      3. ซิงค์ ผมว่าน่าจะแน่นแนบดี

ใจก็อยากจะผ่ากระดองเอง แต่ประกันยังไม่หมด เลยลังเลครับ อีกอย่างกลัวตัวแทนฯ เค้าจะไม่รับเคลม เรื่องความร้อน นะครับ

Comment

1. เรื่อง ไฟดูจาก aida 64 ประมาณ 1.0xx ครับ
                        2. ซิลิโคน ใช้ทั้ง cool laboratory liquid copper และ mx 4 เป็นทั้งคู่ครับ
                        3. ซิงค์ ผมว่าน่าจะแน่นแนบดี

ใจก็อยากจะผ่ากระดองเอง แต่ประกันยังไม่หมด เลยลังเลครับ อีกอย่างกลัวตัวแทนฯ เค้าจะไม่รับเคลม เรื่องความร้อน นะครับ
                        รับครับ i3 6100 ไปเครมเพราะ พัดลมไม่ปรับรอบเอง ก็บอกไปว่า ใช้เเล้วร้อนมากเครมได้เลย แค่ว่ารอหน่อยเกือบๆเดือน

Comment

รับครับ i3 6100 ไปเครมเพราะ พัดลมไม่ปรับรอบเอง ก็บอกไปว่า ใช้เเล้วร้อนมากเครมได้เลย แค่ว่ารอหน่อยเกือบๆเดือน
                          ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ จะได้เอาไปเคลมกับ wpg

Comment

• วันนี้ เอา cpu ออกเพื่อเช็คก่อนส่งเคลมตามคำแนะนำ

พบรอยตามที่ขีดสีแดงไว้ รอยดังกล่าวลบ/เช็ด ไม่ออก เท่าที่หาข้อมูลจาก กูเกิล คาดว่าเป็นรอยไหม้แต่ไม่แน่ใจว่าจากพินหรือเปล่า (มันเป็นสาเหตุที่ทำให้การอ่านค่าอุณหภูมิตอน full load สูง 98 - 100 ตลอดหรือเปล่า)

ประกันเป็นของ wpg (หมดเดือน 8/17) โทรไปถามเค้าบอกว่าต้องส่งเคลมกับร้านที่ซื้อมา "คอมวัว" (หมด 7/17)

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยพิจารณาหน่อยครับ ว่าจะรับเคลมหรือเปล่า

Comment

วันนี้ เอา cpu ออกเพื่อเช็คก่อนส่งเคลมตามคำแนะนำ

พบรอยตามที่ขีดสีแดงไว้ รอยดังกล่าวลบ/เช็ด ไม่ออก เท่าที่หาข้อมูลจาก กูเกิล คาดว่าเป็นรอยไหม้แต่ไม่แน่ใจว่าจากพินหรือเปล่า (มันเป็นสาเหตุที่ทำให้การอ่านค่าอุณหภูมิตอน full load สูง 98 - 100 ตลอดหรือเปล่า)

ประกันเป็นของ wpg (หมดเดือน 8/17) โทรไปถามเค้าบอกว่าต้องส่งเคลมกับร้านที่ซื้อมา "คอมวัว" (หมด 7/17)

รบกวนเพื่อน ๆ ช่วยพิจารณาหน่อยครับ ว่าจะรับเคลมหรือเปล่า

ขอบคุณครับ[ATTACH=CONFIG]3790382[/ATTACH]
                              หายางลบ ดินสอ ลบดูครับ พยามให้ไม่มีสีดำไป ดีที่สุดไม่งั้นเขาตี หมดประกันแย่เลย

Comment

• รบกวนขอความเห็นหน่อยครับว่า กรณีร้อนจน socket หรือ พินไหม้ จะทำให้ cpu ปัญหาไปด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนนี้เอาไปใส่กับบอร์ดอีกตัว ก็เปิดติดปกติ แต่อุณหภูมิสูงกว่าเดิมพอสมควร เลยไม่แน่ใจว่าเป็นที่เซนเซอร์ของบอร์ดแต่ละยี่ห้อมันวัดไม่เท่ากัน หรือเป็นที่ cpu เริ่มไปแล้ว

ฝากด้วยครับ 4790k

Comment

Working...
                                X