Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความรู้เกี่ยวกับเพนเทียม4หน่อยคับ...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

bus 800

Comment

2.4C ครับผม ถึงเคยใช้ 2.4B ก็เหอะ

น่าจะลองหา 2.8E ราคาคงพอๆ กัน

Comment

เห็นข่าวหลายเว็บบอก
        เทคโนโลยี
        Hyper-Treading
        นั้นไม่ได้ช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นเลย
        แต่กลับทำให้ระบบทั้งระบบช้าลงกว่าเดิม
        เคยอ่านเจอในเว็บไหนว๊า
        เมื่อนำไปใช้กับโปรแกรมที่โหดๆแบบนี้อ่ะงับ
        SQL อะไรแบบนี้เท่าที่อ่านมา
        เพราะยังไงหัวเดียวมันก็หัวเดียวอยู่วันยังค่ำ

Comment

ผมก็มีใช้ครับ P4HT
          HT ช่วยได้นะครับ ผมเคยลองปิด HT และเปิด HT ใช้แล้วเทียบดูปรากฏว่าตอนเปิด HT เร็วขึ้น (จึ๋งนึงครับ)
          ทดลองโดยการ สแกนไวรัส บีบไฟล์RAR-1GB แล้วเปิดหนังHD[1080p H264] ดูครับ เห็นว่าหนังอืดลงครับเสียง-ภาพดีเลย์มากกว่าตอนเปิด HT (ปกติมันก็ดีเลย์อยู่แล้วอะนะ) ตอนลองก็ดู RAM Usage ด้วยนะ ยังเหลือไม่เกี่ยวกับแรมหมดแน่นอน

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
            เห็นข่าวหลายเว็บบอก
            เทคโนโลยี
            Hyper-Treading
            นั้นไม่ได้ช่วยให้ทำงานเร็วขึ้นเลย
            แต่กลับทำให้ระบบทั้งระบบช้าลงกว่าเดิม
            เคยอ่านเจอในเว็บไหนว๊า
            เมื่อนำไปใช้กับโปรแกรมที่โหดๆแบบนี้อ่ะงับ
            SQL อะไรแบบนี้เท่าที่อ่านมา
            เพราะยังไงหัวเดียวมันก็หัวเดียวอยู่วันยังค่ำ
            ต้องฟังหูไว้หูนะครับ เอาประสบการ์ณตรงดีกว่า

ผมเล่น CS:S (สมจริงมากใครยังไม่เล่นลองดูครับ) มันเป็นเกมส์ที่มีการประมวลผลด้านฟิสิกส์เพิ่มเติมเข้ามา จำได้ว่าตอนนั้น OC เครื่องแล้วเคลียร์ไบออส HT เลยถูกปิด เข้ามาเล่นเกมส์ก็ไม่ได้เอะใจอะไรเพราะมันก็เล่นได้ปกติกระตุกนิดหน่อยเพราะการ์ดจอกระจอก ด้วยความบังเอิญก็สังเกตุว่า HT ปิดไว้นี่นา ก็เลยเปิด HT พอเข้ามาเล่นเกมส์ก็รู้สึกว่าตอนที่ตัวละครล้มลง การกระเด็นของสิ่งของ ที่บางครั้งเคยกระตุกและหน่วงไป ก็ไม่มีให้เห็นกลับลื่นปรื้ด+กระตุกน้อยลง

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ต้องยอมรับครับว่ามีไม่กี่โปรแกรมหรอกครับที่จะดึงเอาความสามารถอันนี้ออกมาใช้ได้ดี

ปล.ที่บริษัทผมโปรแกรมที่ใช้รันงานถ้าไม่เปิด HT จะใช้เวลารันนานกว่าปกติแต่ถ้าเปิดให้เจอ2หัว(เทียม)เร็วขึ้นมาอย่างน่าอัศจรรย์ เชื่อดิ ^_^

Comment

Working...
            X