Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ คุณ6750

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ คุณ6750

CPU E6750
    M/B p5k
    RAM Geail2*1g 800
    Asus en8600gt

อยากให้แนะนำว่า เค้าทานไฟที่เท่าไหร่สำหรับ cpu ตัวนี้

และอีกหนึ่งปัญหาที่เจอคือ ตอนบูทเครื่อง เข้าหน้าจอ wait for f1 if error
    มันมีข้อความฟ้อง ว่า intel CPU uCode Loading Error

แต่พอกด f1 มันก้อบูตต่อได้ใช้งานได้อยากทราบว่ามันคืออะไร
    ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าค่ะ

ลองแฟรตไบออสตัวใหม่ๆดูครับ
    มันไม่รู้จัก E6750 ครับ
    ทานไฟน่าจะอยู่ที่ 1.35 v มั้งครับ ไม่เคยจับของแรงครับ อิอิ

Comment

65 Watt / Max 99Watt

เมนบอร์ดไม่รู้จักกับ CPU แฟลช BIOS เป็น V. 0603 ขึ้นไป อาการดังกล่าวหายจ๊ะ

Comment

wait for f1 if error

อัพไบออส หายครับผม

Comment

พอจะมีลิงค์แนะนำเกี่ยวกับการแฟลชไบออสมะคะ

นิดนึง ตอนนี้ ไฟ1.56 เปิดติดบูตจได้ใช้งานได้ รัน pi32m ผ่าน
          450*8

ป.ล.พัดลมแถม นะคะมันจะไปได้ถึงเท่าไหร่เนี่ย
          ตอนนี้ ความร้อนอยู่ที่ 28-31 idle
          42-46 full

Comment

Originally posted by NAMFON View Post
            พอจะมีลิงค์แนะนำเกี่ยวกับการแฟลชไบออสมะคะ

นิดนึง ตอนนี้ ไฟ1.56 เปิดติดบูตจได้ใช้งานได้ รัน pi32m ผ่าน
            450*8

ป.ล.พัดลมแถม นะคะมันจะไปได้ถึงเท่าไหร่เนี่ย
            ตอนนี้ ความร้อนอยู่ที่ 28-31 idle
            42-46 full
            โอะ โอ Overclock เก่งซะด้วย นะ จ๊ะ
            แค่นี้ก็แรงมากมายแล้วครับ
            ถ้าจะไปต่อให้ถึงบัส 500 x 8 คงต้องเปลี่ยน ซิงค์ CPU ใหม่ครับ
            ตัวเดิมๆ ไปได้แค่นี้ก็แจ่ม ละ กลัว Full load แกว่งมากๆ ไป เกือบๆ 100c อะ ^^"

ใช้โปรแกรม ASUS UPDATE ในแผ่นไดร์เวอร์นะครับในการ แฟลช BIOS เมนบอร์ด
            ส่วนตัว BIOS โหลดที่ด้านล้างนี้ครับ (ง่ายๆ ครับ แฟลชเสร็จ รีสตาร์สเครื่อก็ OK ครับ)
            V.0603
            V
            http://www.uploading.com/files/PV4B2..._0603.ROM.html

Comment

ขอบคุณมากค่ะ ทีนี้ปัญหาก้อคือ แผ่น p5k มันหายไปตั้งแต่ ซื้อมาได้อาทิตเดียวเลยค่ะ
              คาดว่าน่าจะหายไปตอนย้ายออฟฟิศ

Comment

Originally posted by NAMFON View Post
                ขอบคุณมากค่ะ ทีนี้ปัญหาก้อคือ แผ่น p5k มันหายไปตั้งแต่ ซื้อมาได้อาทิตเดียวเลยค่ะ
                คาดว่าน่าจะหายไปตอนย้ายออฟฟิศ
                download ASUS UPDATE

.
                Last edited by TWK.; 8 Oct 2007, 22:12:10.

Comment

ขอบคุณจากใจอีกครั้งค่ะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                    โอะ โอ Overclock เก่งซะด้วย นะ จ๊ะ
                    แค่นี้ก็แรงมากมายแล้วครับ
                    ถ้าจะไปต่อให้ถึงบัส 500 x 8 คงต้องเปลี่ยน ซิงค์ CPU ใหม่ครับ
                    ตัวเดิมๆ ไปได้แค่นี้ก็แจ่ม ละ กลัว Full load แกว่งมากๆ ไป เกือบๆ 100c อะ ^^"

ใช้โปรแกรม ASUS UPDATE ในแผ่นไดร์เวอร์นะครับในการ แฟลช BIOS เมนบอร์ด
                    ส่วนตัว BIOS โหลดที่ด้านล้างนี้ครับ (ง่ายๆ ครับ แฟลชเสร็จ รีสตาร์สเครื่อก็ OK ครับ)
                    V.0603
                    V
                    http://www.uploading.com/files/PV4B2..._0603.ROM.html

ตามที่ท่าน TWK. ว่ามานะครับ แต่อยากเสริมนิดว่า เวลาจะ BIOS เครื่อง ขอให้เตรียมดอกใม้ธูปเทียน เหล้าขาวให้พร้อม ... เอ้ย ไม่ใช่ ให้เตรียมการให้ดีครับ อย่าพยายาม Flash ตอนกลางคืนหลัง 00.00 น. - 05.00 น. เพราะไฟฟ้ามักจะดับช่วงนี้ ... ปิด Applications ให้หมดโดย Exit ทุกตัวที่เปิดค้างอยู่ครับ รวมถึง Anti Virus ด้วย เครื่องมันจะได้โล่งคล่อง ตัดโอกาส Hang ไปซะ ... อย่าให้เด็กเล็กมาอยู่ใกล้ๆ ครับ บางทีมันซนดึงปลั๊กไฟออกเฉยๆ อันตรายครับ ... จำไว้ อย่าให้ไฟดับกลางคัน ไม่งั้น @#$#%#$% !

sigpic

Comment

ค่ะ จะระวังมากมาก ขอบคุณทุกท่านค่ะ
                      ป.ล.อัพไบออส โอได้เเรงขึ้นมะคะ

Comment

ข่าวดีค่ะ หลังจากอัพไบออส กลับมาตันที่ 425*8แล้วค่ะ เฮ้อ

Comment

ลองดูที่นี่ก็ได้ครับเพื่อว่าจะไปได้ไกลขึ้น
                          http://www.xtremesystems.org/forums/...d.php?t=144199
                          บอกละเอียดทีละหัวข้อ Bios คล้ายๆกันครับ P5K P5K-E P5K Deluxe Wifi

พวก Drivers ลองเข้าไปที่นี่ support.asus.com แล้วเลือก Download แล้วก็เลือกรุ่นให้ตรงครับ ลองดู

Comment

ขอบคุณค่ะ นึกว่ามะมีคนยตอบแล้ว แอบเข้ามาดูคำตอบทุกวัน

Comment

ว่ากันว่าถ้าระบายความร้อนดีๆ E6750 OC จาก 2.66GHz ไปเป็น 4 GHz ครับ
                              แต่ผมลากไม่ถึงเพราะพัดลมเดิมๆของ CPU ง่ะ ลากไม่ไป ผมบอร์ด Gigabyte GA-P35-DS3R

Comment

Working...
                              X