Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมถึงเลือกใช้ Intel งับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

cpu 2 ตัวแรกผมใช้ Duron กับ Athlon ตอนนั้นเน้นถูกกับเล่นเกมส์

แต่ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น Core2Duo เพราะตอนนี้เน้นแปลง VCD 2 DVD ใช้แล้วไม่ผิดหวังจริงๆครับ เร็วดีมาก

Comment

ไม่เคยใช้ AMD คับ แล้วก็ไม่อยากใช้ด้วย

Comment

โอ้โห หน้าที่3 หวิดมีมวยแล้ว

ใจร่มๆกันคับท่าน เค้าอยากป่วนให้เค้าป่วนไป

หลายคนก็หลายความเห็น

Comment

ชอบเพราะผมใช้ Hotel เป็นประจำ เอ้ย intel อิอิ
          ถ้าเปรียบเทียบก็คงเหมือน แกรมมี่ กับ RS
          แกรมมี่จะขัดแต่สิ่งที่ดีที่สุดและคุณภาพที่สุด
          RSพอขายได้ก็ขายแล้ว เลยเห็นอยู่เต็มตลาดไปหมด

Comment

intel มันมีสิ่งซัพพอร์ตมากกว่า คิดว่านะ
            ประมาณว่า โทรสับโนเมีย อ่ะครับ เราจะเห็นพวก ธีม,เกม,วอล หรือ ริงโทน มารองรับมากกว่ายี่ห้ออื่น
            (มันเกี่ยวมั้ยเนี๊ยย) - -*

Comment

สมัยก่อน สถาปัตยกรรม RISC (AMD) แรงกว่า CISC(INTEL)
              สมัยนี้ RISC (AMD) เลยสู้ RISC+CISC(INTEL) ไม่ได้นะ
              แต่ hypertransport จะไม่เป็นคอขวดเหมือน กับ FSB ของอินเทลซึ่งใกล้จะตันแล้ว 1333

ส่วนตัวก็คงบอกว่า ดีทั้งสองค่ายนั่นแหละ ถ้าไม่มี AMD คอยไล่บี้ intel ก็คงไม่พัฒนา เหมือนช่วง P2->P3 แต่ P4 ก็มาเสียท่าให้กับ AMD64
              AMD ชล่าใจก็เลยไปพัฒนาด้าน server ปล่อยให้ทางด้าน desktop ไม่ก้าวหน้า
              intel ก็เลยไปขอยืมสถาปัตยกรรม IA-64 จาก HP มาใส่ ใน desktop ก็เลยทำให้กลับขึ้นมานำอีก

ที่ AMD เสียเปรียบ intel ก็คือ ภาษา X86 นั่นแหละที่ intel เป็นเจ้าของ
              การประมวลผลของ AMD ต้องเอาภาษา X86 มาแปลงเป็นภาษาที่ AMD รู้จักก่อนจึงค่อยประมวลผล ซึ่งต่างกับ Intel ประมวลผลได้เลย ทำให้งานของ AMD มากขึ้น
              ถ้าจะให้ AMD เร็วกว่า intel
              AMD จะต้องเร็วกว่า intel เกือบ 2 เท่า ซึ่งเป็นเหตุผลว่า core 2 ของ intel 2.0 GHz เร็วประมาณ AMD x2 5000+
              หมายความว่า intel เร็ว 5GHz AMD จะต้องเร็วประมาณ 10GHz
              แต่ที่ intel ยังทำไม่ได้ก็เนื่องมาจาก FSB ที่เร็วเกินระดับ 1 ghz แล้ว ยังความร้อนที่เพิ่มขึ้นสูงด้วย
              ทำให้ AMD ยังมีเวลาหายใจ เพราะต้องเจอปัญหาเดียวกัน แต่ทางแก้ก็โดยเพิ่ม core ไง ซึ่งเข้าทาง AMD แต่ intel ก็เพิ่มบ้าง แต่ก็มาติดปัญหา FSB นี่แหละ ซึ่ง AMD ไม่มี

ก็ต้องดูต่อไปว่าทั้ง 2 ค่ายจะแก้เกมส์กันยังไง แต่ผู้ที่ได้รับอนิสงก็ พวกเราไง

ถ้าพูดถึงประสิทธิภาพจริงๆ AMD ดีกว่า intel มาก
              ถ้า AMD ใช้ภาษา native ของตัวเอง เพียงแต่ว่าโปรแกรมในโลกเกือบทั้งหมด อิงกับภาษา x86

ลืมไป ผมมีทั้ง 2 ค่ายแหละ
              งานปกติก็ใช้ AMD64 3000+ รู้สึกชอบมากกว่า intel ในด้าี้นนี้
              แปลงหนัง เล่นเกมส์หนักๆ ก็ ใช้ intel core 2 duo 6400 เร็วดี

มาเล่าให้ฟัง จะได้ทราบพ้ฒนาการของทั้ง 2 ค่าย ถ้าผิดก็แก้ให้ด้วยนะ

Comment

ตอนนี้ผมก็มี Pentium D 925 2.8 GHz มาวิ่งตีคู่กับ Athlon X2 3600+ แหละครับ ไม่ oc นะ

งานการฟฟิค ออกแบบผลิตภัณฑ์ 3D Max เล่นเกมส์ ผมใช้ Athlon X2 เล่นเป็นวันๆ ไม่ใช้ก็ปิด

โหลดบิต เปิดทิ้งไว้ 24 ชม. ไรท์แผ่น ตัดต่อ VDO และรูปภาพ ผมใช้ Pentium D ครับ เปิดตลอด 10 - 15 วัน Restart ครั้งนึง

ผมว่ามันก็ดีทั้งคู่แหละครับ ทั้ง Intel และ AMD น่ะ

Intel ถึงจะร้อนมากหน่อย แต่ก็เสถียรดี ทนทาน ทุกงานเป็นลุย
                แต่ผมจะชอบ AMD มากกว่าครับ

Comment

Working...
                X