Announcement

Collapse
No announcement yet.

ข่าวไม่ค่อยดีนัก สำหรับสาวก AMD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by hikky View Post
    เพราะ thailand มัวแต่ทะเลาะกัน
    เอาชนะไม่ได้ก็ใช้ปืน
    แล้วก็นโยบาย พอเพียง จนเกินไปจนไม่มีใครกล้าลงทุน แล้วก็หนีไป เวียดนามกันหมด
    ไม่เอา ไม่พูด

นโยบายพอเพียงนี่ ของสูงนะคับ

คิดนิดนึงก่อนจะพิมพ์

Comment

Originally posted by hikky View Post
      เพราะ thailand มัวแต่ทะเลาะกัน
      แล้วก็นโยบาย พอเพียง จนเกินไปจนไม่มีใครกล้าลงทุน แล้วก็หนีไป เวียดนามกันหมด
      มัวแต่ทะเลาะกันอ่ะใช่ เพราะเขาเหนว่าประเทศเราไม่มั่นคง
      แต่ พอเพียง เนี่ย....................จุ๊ๆๆๆๆ

Comment

Originally posted by babyInnocence View Post

AMD ยกงานบางส่วนให้กับบริษัท Chartered Semiconductor Manufacturing
        ในการผลิตชิป Athlon ที่เทคโนโลยี 65 นาโนเมตร
        และ ATI ให้บริษัท Taiwan Semiconductor Manufacturing Company (TSMC) ผลิตแทนได้สักพักแล้ว

ที่มา : http://www.infoworld.com/article/07/...ourcing_1.html

ประมาณว่าบริษัทมีปัญหาเรื่องการขาดทุน
        แต่ บริษัทที่จ้างบริษัทอื่นผลิตชิปให้ และประสบความสำเร็จก็มี เช่น nVidia

( ปกติผมเล่น Intel นะ แต่ว่าก็ไม่อยากให้ขาดคู่แข่งไป เด๋วจะเป็นการผูกขาด ราคาของจะสูง )
        ข่าวเก่ามากๆๆๆแล้วครับ สำหรับ AMD กับ chartered SM อยู่ที่singapore
        athlon64x2 65nm ตอนนี้ที่ขายแถบasia ก็ผลิตจาก CSM แทบทั้งนั้นแหละครับ
        เพราะอะไรก็เพราะว่าAMD ไม่มีกำลังในการผลิตเท่าintel หรอกครับ fab มีไม่กี่แห่งเท่านั้น
        และการoutsourcing ก็เป็นการลดต้นทุนได้ด้วย
        ส่วนATI รวมถึง nvidia ด้วยเป็น100% fabless company คือไม่มีโรงงานผลิตchip เป็นของตัวเองอยู่แล้ว และก็จ้าง TSMC ผลิตให้มาเป็นสิบๆปีแล้วไม่ใช่เพิ่งเริ่มแต่อย่างใดครับ
        ATI และ nvidia ก็ยังจ้าง UMC united manufacturing company ให้ผลิตชิปด้วย
        จิงที่ว่าamd ขาดทุนอยู่ในตอนนี้เพราะเพิ่งซื้อ ATI มาเป็นเงินเกือบ2แสนล้านบาท
        แต่ ATI ไม่ได้ขาดทุนแม้จะเสียmarket share บางส่วนให้กับ nvidia ก็ตามครับ

Comment

ผมก็ไม่ได้ว่าไม่ดีนะคับ นโยบาย พอเพียงน่ะ แต่ผมว่า มันพอเพียงไปจริงๆ นั่นแหละ พอกินพอใช้
          แต่ไม่มีตังซื้อวินโดว์แท้ เพราะ ไม่มีเงิน มีแค่พอกิน -*- ขำๆคับ อย่าคิดมาก อิอิ
          ถ้ามีตำรวจ ICT เข้ามา อาจเห็น"วงแตก"ได้นะคับ เอิ๊กส์ๆ

Comment

ผมว่า ข่าวนี้ตามจริง amd ก็เตรียมตัวสู้มาแล้วเพียงแต่ว่ารอส่งตลาดทีเดียวมากกว่าครับ โดยหลังจากซื้อ ati แล้วก็ยังไม่ค่อยเห็นของไหม่ออกมา ข่าวล่าสุดว่าเตรียมออกชิพไหม่ก็ทำให้มั่นใจได้ว่าจะกลับมา ลอบกัด intel อย่างไม่ต้องพูดถึง ผมจำซื่อ chipset ไม่ได้ แต่เป็นการทำให้ cpu ไม่เป็น คอขวด อีกแล้วนะครับ แก้ปัญหาเดิมของ atlon ปัจจุปันนะครับ แต่ม่ายรู้จริงไหมหนา อันนี้รอกการพิสูจน์ต่อไป

Comment

http://www.monavista.com/news/143/AR...007-06-18.html อะนี่ครับ ลองไปอ่านดูกันนะครับ

Comment

ก็ เพราะ พอเพียงน่ะ ผมว่า เราจึง ทำอะไรไม่ได้อย่างที่ คนอื่นทำ เด็กนักเรียน ก็เรียนอย่าง พอเพียง
                จบมา ทำนา ทำไร่ ต่อไป 555 ทำธรุกิจ ก็ทำอย่าง พอเพียง สู้ต่าง ชาติ ไม่ไ้ด้55 (ถ้าต่างชาติ คิดแบบ
                พอเพียงก็ดีผมว่า ตอนนี้เราคงใช้ dos 6.22 อยู่ 5555) พูดถึงเรื่องนี้ แล้วขอขึ้นทุกที ของก็แพง ค่าแรงเท่าเดิม เช่นจบ วิวะ 10ปี่ ที่แล้วเงินเดือน 12000-15000 ข้าวจานละ 15-20 แต่ตอนนี้เหลือ
                8000-10000 ข้าวจานละ 20-25 แล้วกลับ (ทำไมแม่ค้าขายข้าวไม่คิดราคา พอเพียง ว้า)บ้านนอกไป ทำนาทำไร่ เงินได้มากกว่า เพราะพอเพียง แต่ไม่มีเงินชื้อคอมใหม่ 5555
                ไม่มีบริษัท ใหม่ไม่มีเปิดก็เพราะทุกคนคิดว่าพอเพียง ไม่ต้องดิ้นรน เด็กรุ้นใหม่ ก็ไม่ต้องคิดสิ่งใหม่ๆ
                555555555555 เนี้ยประเทศ ใครว่ะ 5555 คุก คุกๆๆๆๆๆๆ (ช่วงเนี้ยไม่รู้เป็นอาไร หัวเราะแล้วไอ้แปลกๆๆ)55
                คุก คุกๆๆ
                Last edited by num458; 25 Jun 2007, 21:24:55.

Comment

เห็นด้วย...................

Comment

Originally posted by Bonobo View Post

เห็นด้วย...................

อย่างแรง

Comment

AMD เจ๋ง ผมจะเศร้ายิ่งกว่าเสียอองรีไปอีก

Comment

พวกคุณๆที่เอาปรัญญา เศรษฐกิจพอเพียง มาพูดประชดกันน่ะครับ
                        ระวังจะโดนซิวไม่รู้ตัวน๊ะครับ

แล้วที่พูดๆมาน่ะ เข้าใจคำว่า พอเพียง ดีแล้วเหรอครับ
                        บรรษัทใหญ่ๆเค้าใช้ ปรัชญานี้ได้น๊ะครับ
                        คำว่าพอเพียงใน บรรษัทใหญ่ๆ หมายถึงการกำหนดการลงทุน โดยคำนึงถึงจุดเสี่ยง
                        ให้มากกว่าเดิม คือไม่ลงทุนจนโอเวอร์น่ะครับ (กู้มาลงทุนมาก เสี่ยงมาก)
                        ในพวก SME ยิ่งต้องใช้ปรัชญาตัวนี้เข้าไปใหญ่
                        คือการลงทุนแบบไม่ก้าวกระโดด แต่มั่นคง ไม่ใช่ทำแค่อยู่รอดไปวันๆ

ถ้าไม่รู้จริง อย่าออกมาวิจารณ์ของสูงแบบนี้ครับ
                        นอกจากดูไม่ฉลาดแล้ว อาจโดนลากเข้าคุกแบบไม่รู้ตัว

Comment

ในปีหน้า amdมันจะออกcpuไหม่ออกมานะครับ ชื่อว่าfusionครับ เป็นการรวมเอาcpu+gpuมาไว้ด้วยกันครับ ผมว่าถึงตอนนั้น ไม่แน่ว่า amdจะพลิกกลบมาชนะอีกครั้งนะครับ

Comment

เหอะๆ

Comment

เหอะๆ ว่ากันไป

Comment

รอดูกันไป

Comment

Working...
                                X