Announcement

Collapse
No announcement yet.

QPI คืออะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by m shifu View Post
    เห็นผลทดสอบของ จขกท. แล้วครับ
    ดัน QPI ขึ้น 12.5% ได้เวลาดีขึ้น 1.7% (คงคำนวณไม่ผิดมั้ง)
    คิดว่าทดสอบด้วยโปรแกรมอื่น ผลคงไม่ต่างเท่าไหร่ครับ
    อยากเห็นของ 3dmark06 มากกว่า แต่ของผมมันลงไม่ได้อ่า

Comment

อัพใหม่ใหห้แล้วคับ cpumark99

Comment

ผมว่า ยิ่งเยอะก็ยิ่งแรง ....

แต่ถ้าต่างกันน้อยๆ ก็ไม่เห็นผลเลย ...

คล้ายๆ กรณีของ Pci-ex Frequency

Comment

ขอบคุณครับ
          อุตส่าห์เทสให้ หาดูยากนะ
          อยากให้ท่านโพสรูปเก็บไว้ให้สมาชิกท่านอื่นไว้ดูอ้างอิงด้วยครับ
          โพสรูปเพิ่ม ไม่ต้องลบของเก่าออกอ่ะครับ

Comment

เกือบจเก็ทละ

Comment

Originally posted by m shifu View Post
              ขอบคุณครับ
              อุตส่าห์เทสให้ หาดูยากนะ
              อยากให้ท่านโพสรูปเก็บไว้ให้สมาชิกท่านอื่นไว้ดูอ้างอิงด้วยครับ
              โพสรูปเพิ่ม ไม่ต้องลบของเก่าออกอ่ะครับ
              คับๆ

Comment

อัพ 3dmark05 ให้แล้วนะคับ ความแรงต่างกัน 7.35 % คับ จากการเพิ่ม QPI 12.5 %
                Last edited by jomnut; 22 Feb 2010, 09:54:02.

Comment

Originally posted by LittleWiz View Post
                  QPI ไม่ใช่ระบบ BUS ที่เชื่อมต่อระหว่าง CPU กับ NB เหรอคะ
                  จริงๆแล้วหน้าที่ของ QPI ก็เหมือนกับ Hyper Transport ของ AMD เลย เพียงแค่คนละสถาปัตยกรรมและวิธีการรับส่งข้อมูลแตกต่างันเท่านั้นเอง ส่วน การรับส่งข้อมูลจาก Ram มา CPU นั้นก็มาจาก ตัว NB Freq. ใช่ไหมคะถ้าทำไม่ผิด เน่ืองจาก Intel Nehelem Microarchitecture ได้มีการนำ Memmory Controller เข้ามาไว้ใน CPU เหมือนกับทาง AMD ดังนั้น การรับส่งข้อมูลจาก Ram มา CPU ก็ไม่ต้องไป Share Bus กับระบบ หรือ มี Memory Bus เป็นของตัวเอง ซึ่งความเร็วถ้าจำไม่ผิด ก็อ้างอิงตาม NB Freq. (รบกวนผู้รู้แก้ไขด้วยค่ะหากไม่ถูกต้อง)

สรุป ง่ายๆ QPI ก็คือ ระบบ Bus ชนิดนึง นี่เข้ามาแทนที Front Side Bus ทำหน้าที่เชื่อมต่อ CPU เข้ากับ North Bridge นั่นเอง ส่วน การเชื่อมต่อระหว่าง CPU กับ Ram ก็ทำได้โดยตรงเนื่องจากโดนย้ายเข้าไปใน Core CPU แล้ว ไม่ได้ผ่าน Fonrt Side Bus อีกต่อไป
                  แน่นจริงๆเลยครับ ความรู้เนี่ย ติดตามผลงานอยู่นะครับ

Comment

Originally posted by jomnut View Post
                    อัพ 3dmark05 ให้แล้วนะคับ ความแรงต่างกัน 7.35 % คับ จากการเพิ่ม QPI 12.5 %
                    แบบนี้ต่างเยอะนะ
                    QPI เป็นทางผ่านของบัส pci-x คะแนน 3dmark05 ก็เลยเห็นผลมั้ง
                    แต่ทำไมผมเคยดูผลเทส x4 x8 x16 ของ บัส pci-x คะแนนมันต่างกันไม่ถึง 1%
                    ชักอยากเห็นคะแนน 3dmark06 แต่ผมก็ไม่รู้จะช่วยท่านยังไง สู้ต่อไปค๊าบ
                    ขอบคุณค๊าบ

Comment

แบบนี้ต่างเยอะนะ
                      QPI เป็นทางผ่านของบัส pci-x คะแนน 3dmark05 ก็เลยเห็นผลมั้ง
                      แต่ทำไมผมเคยดูผลเทส x4 x8 x16 ของ บัส pci-x คะแนนมันต่างกันไม่ถึง 1%
                      ชักอยากเห็นคะแนน 3dmark06 แต่ผมก็ไม่รู้จะช่วยท่านยังไง สู้ต่อไปค๊าบ
                      ขอบคุณค๊าบ
                      ตอนนี้โหลด 3dmark vantage อยู่คับ เดี๋ยวจะเทสให้อีกคับ

Comment

รูปที่เว็บของเรารีวิว
                        สีส้มเหลืองคือ QPI 25.6GB/sec
                        ส่วนที่ต่อกับแรมอยู่ข้างๆ 32GB/sec
                        อะไรเร็วกว่ากัน สองส่วนนี้ ต่อกันตรงๆรึเปล่า ดูเองนะ

ในรูปนี้ เป็นแบบ 2 cpu จะเห็นว่า QPI มันต่อระหว่าง cpu
                        นั่นแหละ เค้าตั้งใจทำมาใช้กับระบบหลาย cpu

ถ้าเป็นระบบที่มี cpu 4 ตัว cpu แต่ละตัวจะมี QPI 4 ชุด
                        3 ชุดสำหรับต่อกับ cpu อีก 3 ตัว อีก 1 ชุด ต่อกับ i/o ของแต่ละ cpu นึกภาพออกนะครับ

ถ้าอยากอ่านทบทวน ตามมาอ่านได้ครับ
                        http://overclockzone.com/zolkorn/yea...lem/index2.htm
                        ท่านที่รีวิว บอกไว้ว่า
                        "สำหรับในรายละเอียดปลีกย่อยของโครงสร้างภายในหรือหลักการทำงานของ QuickPath นั้นทางอินเทลไม่ได้มีการเปิดเผยรายละเอียดมากนัก บอกมาเพียงว่าเป็นช่องทางกับรับส่งข้อมุลที่มีความเร็วสูง แบด์วิทด์สูง และจะช่วยให้การทำงานในแบบ Multi-CPU มีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น เพราะว่าอินเทลจะสามารถบรรจุ QPI ได้มากกว่า 1 ชุดในซีพียูแต่ละตัวตรงนี้เราคงจะได้เห็นกันในซีพียูสำหรับแพลทฟอร์ม Server ที่จะมีการใช้งานของซีพียูมากกว่าหนึ่งตัว ตัวการรับส่งข้อมูลหรือพูดคุยกันของซีพียูแต่ละตัวจะสามารถรับส่งได้ผ่านทาง QPI ได้โดยตรงนั่นเอง"
                        ประโยคนี้ อย่าอ่านผ่านๆ ขอให้ทำความเข้าใจกับประโยคนี้ให้ดีครับ

อยากบอกว่า ถ้าท่านใดอยากรู้ละเอียด เข้าใจจริง ต้องรู้พื้นฐานให้ดีก่อน
                        ความเข้าใจเรื่องพวกนี้ ยังไงก็ต้องกลับมาที่พื้นฐานครับ

เริ่มที่เคมี ฟิสิก โครงสร้างอะตอม ชั้นพลังงาน
                        แล้วต่อที่ pn junction diode transistor
                        amp psu logic ไปเรื่อยๆครับ
                        เข้าใจ logic gate แล้วค่อยมาที่ flip flop -> counter -> ram ->alu
                        แล้วค่อยศึกษาระบบคอมพิวเตอร์ครับ

จะเห็นว่า พวกเราที่สนใจคอมพิวเตอร์ ข้ามพื้นฐานพวกนี้มา
                        อยากเข้าใจเรื่อง hardware จริงๆ ยังไงก็ต้องกลับมาที่พื้นฐานครับ
                        ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เอามาแบ่งปันนะคะ จดๆๆๆๆ(บางช่วงอาจจะงง ศัพท์ Computer Engineering ><)
                        ไม่ได้จบทางนี้มาเลย อิอิ เรียนสายศิลป์ตั้งแต่มัธยมยัน ป.ตรี มา ฮ่าๆ แต่ดันมาสนใจทางด้านนี้ได้ไงก็ไม่รู้ แถมยังโง่คณิตชนิดที่กู่ไม่กลับ...... + - x / ได้นี่ก็เก่งละค่ะ อิอิ

Comment

Originally posted by LittleWiz View Post
                          ขอบคุณสำหรับข้อมูลที่เอามาแบ่งปันนะคะ จดๆๆๆๆ(บางช่วงอาจจะงง ศัพท์ Computer Engineering ><)
                          ไม่ได้จบทางนี้มาเลย อิอิ เรียนสายศิลป์ตั้งแต่มัธยมยัน ป.ตรี มา ฮ่าๆ แต่ดันมาสนใจทางด้านนี้ได้ไงก็ไม่รู้ แถมยังโง่คณิตชนิดที่กู่ไม่กลับ...... + - x / ได้นี่ก็เก่งละค่ะ อิอิ
                          ผมอ่าน #28 แล้ว ก็เข้าใจถูกต้องนะครับ
                          เพียงแต่ intel เค้าชอบตั้งศัพท์ใหม่ๆ คนทั่วไปจะได้นึกว่าเป็นของใหม่ ทั้งๆที่มันเป็นของเก่า
                          อย่าง ICH10 ที่เดิมเราเรียกว่า Southbridge ก็เปลี่ยนชื่อเรียกเป็น I/O Controller Hub
                          ดังนั้น จะเรียก X58 ว่า NB ก็ได้ถ้าความเข้าใจเราถูกต้องนะ

ผมว่าถ้าเราสนใจเรื่องไหนพิเศษ เราก็จะเก่งเรื่องนั้นครับ
                          เพียงแต่ว่า ถ้าเราไม่ได้เรียนพื้นฐานด้านนั้นมา ความรู้ความเข้าใจมันไม่แน่น และไปต่อลำบาก
                          ผมรู้จักช่างคอมหลายคนที่ไม่ได้เรียนมาทางนี้ แต่ประสบการณ์กว่ายี่สิบปี ทำให้เค้าเก่ง
                          แต่ถ้าถามเหตุผล เค้าจะตอบไม่ได้ ตอบได้ก็ผิด เพราะขาดพื้นฐาน

แต่เนื้อหาการเรียนตามหลักสูตร ผมว่ามันก็ไม่ดีเท่าไหร่ บอกตรงๆว่า ไม่ชอบเลย
                          เคยคุยกับ นศ.วิศวะ หลายคน ถามอะไรก็ตอบไม่ได้ ตอบได้ก็ผิด

ตอนผมเรียน เค้าสอน assembly ตอนปีสุดท้าย แต่ผมเขียนเป็นตั้งแต่ตอนอยู่ปี 2
                          ตอนเรียน ป.ตรี ผมอ่าน nuclear physics (หนังสือเรียนของ ป.โท วิทยาศาสตร์)
                          เพื่อทำความเข้าใจเรื่อง crystal defects ซึ่งต้องรู้ ถ้าเราจะผลิตไอซีให้ได้ yield สูง
                          พูดง่ายๆคือ ผมศึกษาเรื่องที่ไม่ได้อยู่ในหลักสูตรการเรียนโดยไม่มีครูสอนมาตั้งแต่เด็ก

ที่เห็นต้องเรียนในตำราจากครู คงเป็นวิชา calculus อ่านเองคงไม่ไปไหน
                          ถ้าจะเข้าใจเรื่องไฟฟ้า อิเล็กทรอนิกส์ อย่างหมดเปลือก ก็ขาดเรื่องนี้ไม่ได้ครับ
                          คนที่เรียนทางสายศิลป์จะลำบากตรงนี้แหละ

น้องสาวผมก็เรียนสายศิลป์มาตั้งแต่มัธยมต้น จนจบนิเทศน์
                          เค้าเคยทำงานกับบริษัทใหญ่อันดับโลก โดยมีลูกน้องที่จบ ป.โท วิศวะ 4 คน คอยช่วยเหลือ
                          อนาคต คุณ LittleWiz ก็อาจเหมือนน้องสาวผม มีลูกน้องที่จบ ป.โท วิศวะ 4 คน
                          ไม่ได้เรียนวิศวะ แต่มีลูกน้องเป็นวิศวกร ก็น่ารักไปอีกแบบครับ

Comment

อธิบายแบบนี้ผมว่าคนถามคงไม่เข้าใจหรอกครับเอาง่ายๆดีกว่า

lga 775 จะอิงจาก FSB ตอนนั้น intel ยังไม่มี mem controller ในตัว
                            ยกตัวอย่างในการหา เรด fsb
                            cpu 200x4(lane) = 800 FSB
                            ถามว่า 4 มาจากไหน (มาจากระบบ ปั๊ม bus 4 ช่องทาง(lane)เค้าเรียกว่าควอท์ปั๊ม)
                            ส่วนอัตตาความเร็วในการส่งข้อมูลตายตัว หาดูที่ได้ที่ map chipset แต่ละซีรี่ย์
                            ตกนี้ละที่ทำให้หลายคนไม่เข้าใจว่าทำไม cpu เราวิ่งที่ 5 G ddr-3 775 พอไปเล่นเกมส์บางที่สู้กับ cpu ของฝั่ง amd ที่สปีดต่ำกว่าไม่ได้

ต่อมาทาง intel ก็เลยเอาระบบของ amd มาปรับปรุงให้เร็วกว่าแล้วตั้งชื่อออกมาว่า
                            QuickPath Interconnection (QPI) เป็นส่วนที่อินเทลนมาใช้โต้กับ HyperTransport ของ ทางเอเอ็มดี โดยตัว QPI
                            นั้นจะเป็นการต่อแบบจุดต่อจุดแทนที่จะเป็นบัสเช่น HyperTransport ข้อดีคือความเร็วในการอ้างถึงหน่วยความจำจากซีพียูอื่นๆ (intel ออกแบบมาให้เร็วกว่า amd แต่กำลังทำให้เสรียรเท่ากับ amd อยู่)
                            (ส่วนใน qpi ส่วนอัตตาความเร็วในการส่งข้อมูล-ไม่-ตายตัว)

ตอนนี้ intel ทำออกมาสูงสุดด้วย x 20 (QPI link width) หรืออาจมากกว่านี้แล้วด้วย
                            ยกตัวอย่าง i7 920 ที่intel เปิดให้ใช้ 18 lane (ถ้าจำไม่ผิด)
                            คุณก็เอา bus cpu x 18 จะออกมาเป็น FSB
                            200x18=3600 FSB
                            มากกว่า ใน 775 อยู่หลายเท่าตัวเหตุผลก็เพาะต้องการถึงประสิทธิภาพจาก
                            DDR-3 ออกมาใช้งานได้อย่างเต็มที่ อย่างที่เว็ปเมืองนอกกล่าวอยู่เสมอว่าจริง cpu hi-end 775
                            ไม่ได้แตกต่างกับ i3 i5 i7 เพียงแต่เพิ่มเติม mem controller เข้ามาใน lga 1366,1156
                            ก้บ HTT ซึ่งแท้จริงใน 775 ก็มี (แต่ intel ดันปิดตายในตัวcpuมาไม่ให้ใช้)

ที่เห็นตอนนี้ก็มี
                            cpu 5 lane
                            cpu 10 lane
                            cpu 18 lane
                            cpu 20 lane

QPI (ยกตัวอย่างความเร็วในส่งด้วยqpi)
                            3.2 GHz
                            คูณ 2 bits/Hz (double data rate)
                            คูณ 20 (QPI link width)
                            คูณ (64/80) (data bits/flit bits)
                            คูณ 2 (two links to achieve bidirectionality)
                            หาร 8 (bits/byte)
                            = 25.6 GB/s อันนี้จะเป็นความเร็วสูงในการรับส่งของมูลสูงสุดไม่เกินไม่ได้หมายความว่า
                            ทำความเร็วได้จริงตลอดเวลา เป็น spec ไว้ขายสินค้า.

ต้องรอดูทาง amd ที่กำลังว่างตลาดจับ HTT ใส่แล้วเพิ่มสปีด HT จะตามฝั่ง intel ได้มากน้อยแค่ไหน.

Comment

จริงๆแล้ว ตัว Hyper Transport เองมีความเร็วพอๆกับ QPI (สูงสุดอยู่ที่ 3.2 GHZ 32bit Link Width) อัตรารับส่งข้อมูลสูงสุดอยู่ที่ 25.6 GB/s 32-Bit unidirectional หรือ 51.2 GB/s bi-directional ซึ่งสูงกว่า QPI อยู่ถึง เท่าตัว แต่ก็ยังไม่มี AMD CPU ตัวไหนที่ใช้ 3.2GHz@32bit Link Width ( CPU AMD ใช้ HT3.0 2.0GHz@16bit Link Width 1link สำหรับ Athlon Phenom และ 3 Link สำหรับ Opterron)
                              อ้างอิง http://en.wikipedia.org/wiki/HyperTransport

อาจเป็นเพราะ การตลาด หรือ อาจเป็นเพราะ ยังไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ Bandwidth กว้างขนาดนั้นในการรับส่งข้อมูล สำหรับ PC ทั่วไปก็ได้ค่ะ จำได้เหมือกันว่า เคยอ่านของเว็บนอก เค้าเถียงๆกัน เรื่อง Latency หรืออะไรนี่แหละค่ะ อิอิ ศัพท์ คอมยั้วเยี้ยไปหมด.....

คงต้องรอ ชม กันใน ตัว Bulldozer ละกันค่ะ ว่า.... จะสู้ Intel ได้หรือไม่ (จริงๆแล้ว เชียร์ AMD ค่ะ ) อย่าว่าหนูเลยเนอะ

Comment

จริงๆแล้ว ตัว Hyper Transport เองมีความเร็วพอๆกับ QPI (สูงสุดอยู่ที่ 3.2 GHZ 32bit Link Width) อัตรารับส่งข้อมูลสูงสุดอยู่ที่ 25.6 GB/s 32-Bit unidirectional หรือ 51.2 GB/s bi-directional ซึ่งสูงกว่า QPI อยู่ถึง เท่าตัว แต่ก็ยังไม่มี AMD CPU ตัวไหนที่ใช้ 3.2GHz@32bit Link Width ( CPU AMD ใช้ HT3.0 2.0GHz@16bit Link Width 1link สำหรับ Athlon Phenom และ 3 Link สำหรับ Opterron)
                                อ้างอิง http://en.wikipedia.org/wiki/HyperTransport

อาจเป็นเพราะ การตลาด หรือ อาจเป็นเพราะ ยังไม่มีความจำเป็นที่ต้องใช้ Bandwidth กว้างขนาดนั้นในการรับส่งข้อมูล สำหรับ PC ทั่วไปก็ได้ค่ะ จำได้เหมือกันว่า เคยอ่านของเว็บนอก เค้าเถียงๆกัน เรื่อง Latency หรืออะไรนี่แหละค่ะ อิอิ ศัพท์ คอมยั้วเยี้ยไปหมด.....

คงต้องรอ ชม กันใน ตัว Bulldozer ละกันค่ะ ว่า.... จะสู้ Intel ได้หรือไม่ (จริงๆแล้ว เชียร์ AMD ค่ะ ) อย่าว่าหนูเลยเนอะ
                                แอบมาเชียร์ Bulldozer เหมือนกันครับ อิอิ

Comment

Working...
                                X