Announcement

Collapse
No announcement yet.

Spec นี้พอจะไหวไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Spec นี้พอจะไหวไหม

คือว่าผมมีอยู่2ทางเลือกอ่ะ

ทางเลือก1
    M/B:Asrock Asrock G43Twins-FullHD
    CPU:Celoron E3200 2.4GHz
    HDD:Samsung 320GB Buff16MBหรือ160GB Buff8MBดี
    RamDR3 1066 1GBหรือ2GB ดี
    การ์ดจอออนบอร์ด

ทางเลือก2
    M/B:Asrock Asrock G43Twins-FullHD
    CPU:Pentium Duo Core E5300 2.6GHz
    HDD:Samsung 320GB Buff16MBหรือ160GB Buff8MBดี
    RamDR3 1066 1GBหรือ2GB ดี
    การ์ดจอออนบอร์ด

อันไหนจะดีกว่ากันหรือว่ามันต่างกันเยอะไหมครับ อีกอย่างจะใช้HDDไหนดีมีbuffต่างกัน งง อ่ะครับ

ตอบ ข. เป็นคำตอบสุดท้าย!

Comment

เป็นผมผมเอาอันที่ 2 ครับ

Comment

ต้องใช้แรม DDR2 นะครับไม่ใช่ RAM DDR3

DDR2 bus 800 1GB

Comment

ถ้าถามว่าไรแรงกว่ากัน

ข. แรงกว่า แต่ไม่มาก ประมาณว่า แทบรู้สึกไม่ได้ เพราะมันแรงกว่ากันไม่กี่ %
          เหมือนกับว่า e3200 โหลด 1 วินาที , e5300 โหลด 0.95 วินาที ประมาณนั้น

แต่ ก. ถูกกว่าราวๆ 800 บาท อาจจะซื้ออย่างอื่นได้อีก

เอาไปใช้งานอะไรครับ ถ้าเล่นเน็ต ดูหนัง ฟังเพลง ผมว่าเลือก ก. ดีกว่านะ เพราะมันไม่มีผลต่างให้เห้นเลยนอกไปจากราคาที่แพงกว่ากันเกือบพัน
          แต่ถ้าเล่นเกม ทั้ง 2 ตัวเลือกก็เฟลหมดครับ ไม่เลือกซักอัน เพระเล่นเกมใหม่ๆ ไม่ได้
          (สมการของผมคือ ถ้าเล่นแล้วกระตุกมากๆ = เล่นไม่ได้)

ram ใช้ DDR2 นะครับ ถ้าดูหนังฟังเพลง 1gb ก็พอครับ ราวๆ 800 บาท ตอนนี้ 2gb ราคา 1500

แต่ถ้าเล่นเกม 1 หรือ 2gb ก็คงไม่ต่าง เพราะคุณเล่นเกมสเปคสูงๆที่ใช้แรมเกิน 1gb ไมได้อยู่แล้ว

อันนี้ก็แล้วแต่ครับ เพราะถ้าให้ฟรีๆ ผมก็เลือก ข. แต่ถ้าให้ผมซื้อผมจะเลือก ก.
          Last edited by tana_sara; 14 Nov 2009, 10:37:23.

Comment

ข ครับ

Comment

mbนี้มันรับบอร์ดDDR3ได้ใช่ป่าวครับ ถ้าเกิดใช้มันจะworkป่าวอ่ะ หรือว่ามีmbตัวไหนแนะนำอีกอ่ะ คือผมอยากได้mbที่มันใส่ddr3ได้อ่ะ

Comment

ทิ้งงบมาให้จัดจะง่ายกว่ามั้ยครับ

Comment

Working...
                X