Announcement

Collapse
No announcement yet.

Core2Duo E 4XXX & Daul Core E 5XXX

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

E5 ครับ เย็นมากเลย

Comment

E5 ผมก็ใช้อยู่คับ

กำลังดี

Comment

เจ้าของกระทู้เค้าถามว่าที่ความเร็วๆเท่าๆกัน CPU ตัวไหน แรงกว่ากัน

E4XXX เป็น Core2Duo 2แกนแท้
        E5200 เป็น Dualcore 2แกนจำลอง

ถ้าวัดที่Ghz เท่ากันเดะๆ

อีกอย่างL2 เท่ากัน Bus เท่ากัน สมรรถนะของ Core2 จะเหนือ Dualcore ประมาณ 2xx-3xx Mhz ครับ

โปรดเข้าใจจุดนี้ด้วย อย่างเอาผลทดสอบ 3DMark คะแนน CPU มาเป็นตัววัด เราเน้นการใช้งานจริงครับ
        ไม่งั้น E5200 คงมีราคาแพงกว่า E4XXX ไปนานแล้วครับ 45nm ด้วย E4XXX 65nm

Comment

E4-E5 ก็คอร์แท้คู่เหมือนกัน

Core2Duo เป็นแค่ชื่อทางการค้า

Comment

Core2Duo E 4XXX & Daul Core E 5XXX ในความเร็วที่เท่ากันประสิทธิภาพตัวไหนเหนือกว่ากัน ขอเหตุผลด้วย

จขกท. เขาบอกว่าใช้เดิมๆไม่ใช่หรอครับผมก็ตอบ e4 สิ

Comment

Originally posted by sulaw View Post
              E4-E5 ก็คอร์แท้คู่เหมือนกัน

Core2Duo เป็นแค่ชื่อทางการค้า
              แล้ว E8600 เป็น CORE 2 ชื่อทางการค้ามั้ยครับ ผมไม่รู้

แล้วเวลาเราซื้อ cpu เราก็ไปซื้อ e5200 ดันไป 4Gเอาไม่ร้อนแถมแรง
              เราคงไม่ต้องไปหา e8600 เพราะว่าดันไป 4G เท่ากัน แค่เป็นชื่อทางการค้าเฉยๆ

ราคาก็ไม่แตกต่างกันเท่าไรหรอกแค 6,000/7,000 เอง

Comment

ดันไป ผ่ามาดูเลยไหม. เดี๋ยวรอผังจะผ่ามาให้ดู อิอิ

Comment

ตอบ จขกท. ก่อนละกัน ถ้าเดิมๆเท่าๆกัน ประสิทธิภาพของ E4xxx ดีกว่าครับ

เพราะชุดคำสั่งของมันมีมากกว่า...และอีกเรื่องก็คือ แคช L2 ถ้าเป็นในduo core จะใช้แยกแคชต่อ core
                  ถ้าเป็นในซีรีย์ core2 duo ก็จะใช้แคชร่วมกัน

http://blog.mcot.net/namwaan/240/

http://en.wikipedia.org/wiki/Core_2_duo

Comment

-*-

Comment

Originally posted by kaluu View Post
                      ตอบ จขกท. ก่อนละกัน ถ้าเดิมๆเท่าๆกัน ประสิทธิภาพของ E4xxx ดีกว่าครับ

เพราะชุดคำสั่งของมันมีมากกว่า...และอีกเรื่องก็คือ แคช L2 ถ้าเป็นใน duo core จะใช้แยกแคชต่อ core
                      ถ้าเป็นในซีรีย์ core2 duo ก็จะใช้แคชร่วมกัน

http://blog.mcot.net/namwaan/240/

http://en.wikipedia.org/wiki/Core_2_duo
                      คงเข้าใจผิดละท่าน กระทู้นี้หมายถึง E5 ครับ มิใช่ yonah

E5 ก็ใช้แคชร่วมกัน
                      Last edited by cap_zone; 20 Apr 2009, 06:22:02.

Comment

Originally posted by cap_zone View Post
                        คงเข้าใจผิดละท่าน กระทู้นี้หมายถึง E5 ครับ มิใช่ yonah

E5 ก็ใช้แคชร่วมกัน

ตามนี้ อิอิ

Comment

Dual จะมาเหนือ Duo ได้อย่างไร E4xxx โล้ด

Comment

ลองดูครับ เผื่อจะตาสว่าง "อย่ายึดติดกับคำว่า Core 2 Duo ครับ"

E5200 ใช้ Code การผลิต Wolfdale ซึ่งเป็น Code การผลิตเดียวกับตระกกูล E7xxx และ E8xxx แต่ได้ทำการลด L2 Cache และ Clock Speed ลง เพื่อให้ใช้ไฟน้อยลง

เรื่องความเร็วในการใช้งานจริง ผมว่าพอๆกันครับ แต่คุณลองคิดดู ว่า E4700 ราคาเท่าไหร่ แล้ว E5200 ราคาเท่าไหร่ (เทียบใน Speed เดียวกัน) แล้ว E5200 ได้เทคโนโลยีการผลิต 45nm. มันก็น่าจะเย็นกว่า ใช้ไฟที่น้อยกว่า เป็นคุณ คุณเลือกอะไรครับ หุหุ

Comment

จริง E4xxx มันน่าจะตายไปหมดตั้งแต่ E5xxx ออกขายแล้วนะ

ทำไมยังอยู่ได้ ??? ก็เพราะมีคนเข้าใจผิดแบบนี้อยู่อีกเยอะไง

คอร์แท้ คอร์เทียม ??? ตลก 555

Comment

เท่าที่สรุปได้จากคำตอบที่ได้รับคือ E5xxx
                                ดูจากคำตอบของท่าน Explosively ผมเข้าใจว่า E5XXX คือ cpuที่ลดประสิทธิภาพลงจาก E8XXX เพื่อให้ราคาถูกลงไม่รู้เข้าใจถูกหรือเปล่า

Comment

Working...
                                X