Announcement

Collapse
No announcement yet.

แค่เอาฝุ่นออก อุณหภูมิลดลง 5 องศา ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แค่เอาฝุ่นออก อุณหภูมิลดลง 5 องศา ?

มีเรื่องมาเล่าครับ เกี่ยวกับฮีตซิ้ง พัดลม 775

คอมผมซื้อมาปีกว่า ตอนนั้นไม่ค่อยมีความรู้เท่าไหร่

พักหลังๆเริ่มเป็น เลยลองวิชา เมื่อวันศุกร์ผมซื้อเมนบอร์ดมาเปลี่ยนเอง

ก็เลยรื้อเครื่องออกหมด แต่พอดึงพัดลมออกมาเลยเห็นว่าใต้พัดลมฝุ่นเกาะ

เต็มฮีตซิ้งเลย หนามากๆ เลยเอาคัตเติ้ลบัตมาเขี่ยๆฝุ่นออกจนหมด

แล้วก็ประกอบเครื่อง ลงวินโดว์

เปิดอุ่นเครื่องเล่นไปเรื่อยๆจนร้อนได้ที่ รีสตาร์ทไปดู PC Health ใน Bios menu

อุณหภูมิ 35-37 องศา โห เย็นขนาดนี้เชียว ก่อนหน้านี้ 42-45 เพราะเคยดูในคู่มือ Intel

เขาบอกว่าอุณหภูมิปกติประมาณ 38 องศา เอะใจอยู่ตั้งนานทำไมมันร้อนจัง

เอามาเล่าให้ฟังเฉยๆครับ เผื่อเป็นประโยชน์

อีกเรื่อง

พุกขายึดมันชำรุด มันหาซื้อใหม่ได้รึเปล่าครับ

ทำความสะอาดปีละครั้ง หรือ 6 เดือนครั้งกำลังดีครับ

เหมือนตรวจสุขภาพประจำปี

คอม = คน มิต่างกัน

Comment

ซิ้งค์เดิมๆอืมม เย็นดีจัง

Comment

ผมเอาโบลเวอร์เป่าทุกเดือนน่ะครับ ห้องผมอยู่ติดถนน ฝุ่นมันเลยเยอะผิดปกติ

เริ่มเห็นว่าฝุ่นมันเกาะเครื่องมากๆก็เป่าได้ละครับ เป่าบ่อยๆ ^^

แต่อย่าเป่าไกล้ไปนะ เดี๋ยวแรมกระเด็น 555

Comment

โอ ว่าเเล้วก็ไม่ได้เป่าฝุ่นมาหลายเดือน ละ
          ปกติเป่าเดือนละครั้ง

Comment

ซิ้งค์เทพยังเป็นเลยท่าน
            ซิ้งค์จอก็เป็น

Comment

.. ซิ้งมันเย็นเพราะลมนะครับ ..ไม่มีอะไรขวางทางลม มันก็เย็นขึ้นอยู่แล้ว ..

Comment

ผมก็ 2 อาทิตย์ทำที เพราะเปิดฝาเอาพัดลมเป่าฝุ่นเลยเยอะไว

Comment

จะครบ 2 ปีแหละ ยังไม่เคยทำความสะอาด

เห็นฝุ่นแล้วปิดเคสทันที เพราะแพ้ฝุ่น 5 5 5 - w -'

Comment

Originally posted by spirit_of_soul View Post
                    จะครบ 2 ปีแหละ ยังไม่เคยทำความสะอาด

เห็นฝุ่นแล้วปิดเคสทันที เพราะแพ้ฝุ่น 5 5 5 - w -'
                    P4E ที่ไหม้ไป ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ

Comment

Originally posted by alice View Post
                      P4E ที่ไหม้ไป ก็เพราะสาเหตุนี้แหละ
                      ชักหลอนเลย เหอเหอ

เด๋วว่างๆ ค่อยมาทำความสะอาดดีกว่า - w -'

Comment

Originally posted by alice View Post
                        p4 3.0 ของผมไม่ไหม้นะ มันร้อนแล้วดับซะก่อนไหม้
                        OC @ 3.4 ตั่งแต่ซื้อจนประกันหมด ตอนนั้นไม่เคยถอดมาดูเลย อุณหภูมิไกล้ๆ 100
                        มือจับซิ้งทีแทบพองอ่ะ ลองยกเอาไปให้ร้านดูมันบอกซีพียูเสียร้อนผิดปกติ
                        เลยยกกลับบ้าน พอลอง เอามาดูดีๆ ที่ซิ้งตรงใต้พัดลมฝุ่นจับกันเป็นแผ่นบางๆ
                        ทำให้ลมไม่เป่าซิ้ง ก็แค่เอาฝุ่นออก จาก 90+ เหลือแค่ 60ก่า เท่าสมัยซื้อใหม่ๆเลย

Comment

ดูวิธีเรียงตัวของครีบมันสิ ฝุ่นไปอัดอยู่แล้วจะเหลือเหรอ
                          ผมเจอมาทั้งฝุ่นอัด ซิงค์หลวม(เปิดได้ 2 นาที ดับ อุณหภูมิไต่ไปเกือบ 100 มันอะไรวะ ตกใจโคตร)
                          ไม่ชอบวิธีทำจุดยึดซิงค์ของมันเลย ให้ตาย

Comment

555+++ ตูไม่ได้ทำเลย ละอายจริง ทำงานหนักกับมันทุกวัน หุ หุ ชักวันจะแต๊บเอามั้งครับนี่

Comment

Originally posted by heatie View Post
                              ดูวิธีเรียงตัวของครีบมันสิ ฝุ่นไปอัดอยู่แล้วจะเหลือเหรอ
                              ผมเจอมาทั้งฝุ่นอัด ซิงค์หลวม(เปิดได้ 2 นาที ดับ อุณหภูมิไต่ไปเกือบ 100 มันอะไรวะ ตกใจโคตร)
                              ไม่ชอบวิธีทำจุดยึดซิงค์ของมันเลย ให้ตาย
                              ผมก็โคตรเกลียดการทำขายึกแบบนี้เหมือนจะทำให้มันยึดง่ายๆหน่อยก็ไม่ได้ กดแรงไปอีกด้านหลุด เบาไปไม่ลง ยิ่งเป็นคนแรงฟายอยู่ด้วย ล่าสุดกดไปกลัวเมนบอร์ดหักคามือจริงๆ

Comment

Working...
                              X