Announcement

Collapse
No announcement yet.

E7300 ทำไมดูหนังhidefแล้วยังกระตุกครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by amcrew View Post
    ออนบอร์ดก็ดูได้ครับ ถ้าใช้ ซีพียู+ซอฟแวร์ เป็นตัวถอดรหัส

สงสัยจังว่าแคปยังไงภาพหนังถึงติดอ่ะ ผมแคปติดแต่จอมืดๆง่ะ

overlay mixer...

เปลี่ยนเป็น vmr9 renderless ซะ ตั้งตามกระทู้ที่ให้ไป

Comment

จดเลย ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่ามันปรับกันยังไง ^^

Comment

want แบบใหน ?? k-lite เดิมๆ ด้วย ffdshows 720P cpu use เกินครึ่ง

หรือ dxva cpu use แค่ 8 %

cpu และ vga ที่ใช้ประกอบการทดสอบ ราคามือ2 ชิ้นละไม่เกิน 1500

Comment

แถม divx h264 decoder cpu use ไม่เรื้อนเหมือน ffdshow

ไว้ใช้ในกรณี ที่ไฟล์ ไม่ support DXVA

Comment

k-lite มันเปิดใช้งานโปรแกรมยังไงครับ ผมไปลองโหลดมาจนป่านนี้ยังหาทางเปิดใช้โปรแกรมเพื่อดูหนังไม่ได้เลย?

Comment

ffdshows 1080 ดูแทบไม่ได้เลย ภาพค้าง เฟรมดรอพกระจาย กระตุกงึดๆ

divx 1080

พอดูได้ อยู่ในเกณฑ์ที่ดี

dxva 1080 ลื่นสัสๆ

Comment

ส่วนโปรแกรม DivX ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ หาทางเปิดซับไทยไม่ได้เลยครับ

สงสัยมีบุญได้ใช้ KMPlayer เพราะลงปุ๊ปไม่ต้องไปปรับอะไร ภาพออก เสียงดัง ซับมา ก็เป็นใช้ได้

Comment

Originally posted by ๐Judas๐Iscariot๐ View Post
                  ส่วนโปรแกรม DivX ยิ่งงงเข้าไปใหญ่ หาทางเปิดซับไทยไม่ได้เลยครับ

สงสัยมีบุญได้ใช้ KMPlayer เพราะลงปุ๊ปไม่ต้องไปปรับอะไร ภาพออก เสียงดัง ซับมา ก็เป็นใช้ได้

ใช้ k-lite ตามกระทุ้นี้ http://forums.overclockzone.com/foru...wpost&t=354750

มีวิธีลง + set ไว้เรียบร้องแล้ว อ่านดีๆ

divx เรา install ใว้ในเครื่อง เพื่อเรียก Divx H264 decoder มันมาใช้เฉยๆ ไม่ได้ใช้โปแกรมมันซักหน่อย

โปรแกรม หลักที่ใช้คือ media player classic home cinema ที่ติดมากับ k-lite

ย้ำว่า version home cinema
                  Last edited by battlecruiser; 20 Jan 2009, 10:42:22.

Comment

ซีพียูวิ่งต่ำแล้ว ใช้ได้มั้ยครับ เห็นลงมาต่ำสุดราวๆ8% ยังงงๆมั่วๆเอานะเนี่ย - -"

Comment

ขอดูเต็มๆหน่อย กด ctrl+J ด้วย มันจะขึ้น กราฟ กับตัวอักรษรแดงๆ กด play > filter ด้วย ให้มันโชว์ filter ทีทำงานอยู่

เวลาเซฟรูป แบบนี้จะได้ใจความมากที่สุด

- 7300GT ใช้ bit stream decoder ไม่ได้นะ แล้ว 8-11% ของท่าน ท่านใช้อะไร divx หรือว่า mpc video decoder(not dxva)
                      Last edited by battlecruiser; 20 Jan 2009, 11:11:37.

Comment

ถามเพิ่มนิดนะครับ
                        ถ้าเราต่อสายdvi หลังvga4670 ไว้2สาย สายนึงlcdpc22" สายนึง tvlcd42"
                        แล้วเปิดให้มัน clone เหมือนกัน (เพราะผมต่อแบบนี้อยู่เพราะpcกับtvอยู่ไกลกัน)
                        จะมีผลต่อการใช้สมรรถนะของการ์ดจอหรือcpuไหมครับ หรือไม่เกี่ยวครับ เพราะตอนนี้บางที
                        cpuก็ทำงานเกือบร้อยก็มีแต่ส่วนใหญ่จะอยู่ราว60-70

Comment

ทุกอย่างหาคำตอบได้จากการทดลอง

ผมจึงลากสายเครื่องข้างๆ มาเสียบ แล้ววปรับ clone

ผลที่ได้...

Comment

Originally posted by kv View Post
                            spec e7300 /gaep31ds3l/ his4670turbo/ ram2gb
                            อยากถามดังนี้นะครับ

1 ผมเปิดหนังhidefจากhd แล้วทำไมยังกระตุก(ใช้ k-lite mega codec)
                            ที่สงสัยเพราะหลายคนบอกเล่นหนังhidefไม่ต้องใช้specสูง อย่างนั้น cpu2.66hz
                            ก็น่าจะเหลือแหล่แล้วแต่ทำไมต้องclockเป็น3.0ถึงจะดูได้ดีไม่กระตุกหล่ะครับ

4 นี่ถ้าผมใช้ e5200 เท่ากับว่าดูหนัง hidef ไม่ได้เลยหรือเปล่าครับเนี่ย
                            หรือเป็นเพราะวินโด้+codecผม ไม่ดีหรือยังไงครับ
                            - ปรกติที่เคยใช้ Pentium D820 / E2140 ให้ CPU RENDER ไม่กระตุก แต่ทำอย่างไร CPU ก็วิ่ง 70-100 %
                            - พอลองเซต k-Lite เหมือนในเวปนี้แล้วยิ่งเทพ CPU แทบไม่วิ่ง วิ่งที่การ์ดจอแทน แต่ไปติดพวก Full HD 10xx แทน กระตุกนรกเลย แต่ผมลองเซตหน้าจอให้ความละเอียดเท่ากับหนังแล้วมันไม่กระตุก... ลองดูครับ

ปล. ไม่รู้ว่า LCD ที่ขายทั่วๆไปปรับ resolution ได้ไหมนะ เพราะผมรัก CRT (คอมสามเครื่อง จอเดิมมา4-5ปีแล้ว)

Comment

บางที มันกระตุก ไม่ได้เกิดขึ้นจากกระบวนการ decoder

แต่เกิดจากกระบวนการ resize ภาพ ของ video ให้ตรงกับ resolutio ที่ใช้อยุ่

เช่นเปิด 1920*1080 เล่นจอ 1280*1024 มันก็ต้องเกิดการ resize ลง ยังไงๆ ก็ต้องใช้ cpu use เพิ่ม

cpu เก่าๆ มันจะเอาไม่ใหว

Comment

ผมเลือกอันนี้ ส่วนที่ให้กด ctrl+J ไม่เห็นมันจะขึ้นเลยครับ ต้องไปปรับอะไรอีกรึปล่าว?

Comment

Working...
                                X