Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา XMP Ram 4แถวครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา XMP Ram 4แถวครับ

Full spec
    i5 13500
    8x4 DDR5 5200
    B760M Aorus Elite
    rtx 3070ti
    Gigabyte UD750GM 80+ Gold
    อาการ
    หากใช้ Bios เวอร์ชั่น F13 สามารถ XMP แรมติด 4 แถวได้ตลอด (5200) เปิดติดปกติ เปิดคลิ้กเดียว
    หากใช้ Bios เวอร์ชั่นที่เกินนี้ (F14 F15 F16) XMP บูทติดบางครั้ง บางครั้งบูท 2 รอบ (สังเกตุจากไฟพัดลม มันรีการทำงานใหม่รอบ 2 ถึงจะติด) หากบูทติด สามารถใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาใดๆทั้งสิ้น
    แต่ถ้าบูทไม่ติด มันก็ไม่ติดเลย แล้วมันจะเรียกเข้าหน้า Bios โดยแรมจะถูกลดไปที่ 4533 (ปกติแรมจะเป็น 4800) ให้เราไป Default ค่าแรมใหม่ เพื่อให้เป็น 4800 หรือจะบูทค่าที่มันตั้งให้ด้วย 4533ก็ได้
    เครื่องใช้เล่นเกม์อย่างเดียว เคยรันโหลด RAM จนสุด 32GB เปิดเกมส์ 3-4 เกมส์พร้อมกัน หากตอนที่บูทเครื่องติดด้วย Bios เวอร์ชั่นใหม่ ก็ไม่มีอาการใดๆ เทสผ่านหมด แต่บางครั้งเวลาปิดคอมข้ามวัน มันบูทไม่ติด
    เช็คแรมผ่าน QVL List ปกติ 8GB Fury Beast 5200 ผ่านที่ X4
    เหตุผลที่ไม่อยากใช้ Version F13 คือ หน้าตา BIOS มันเป็นตัวเก่า ตั้งแต่ F14 มา มันปรับปรุง UI ใหม่ เปิดเซ็ตค่าต่างๆได้ค่อนข้างง่าย เลยอยากหาแนวทางว่าอาการนี้ฟันธงได้ที่ BIOS เพียวๆเลยไหมครับ หรือมีอาการอุปกรณ์อื่นๆมีปัญหาร่วมด้วย ทุกชิ้นเพิ่งประกอบเมื่อ เมษา 66 ของใหม่ทุกชิ้นครับ
    ใช้ปกติสุขมาตั้งแต่ BIOS เวอร์ชั่น F1 - F13 เลย พึ่งมามีอาการตอน F14 นี่แหละ

ลองจูนเองแบบปิดXMPดูหรือยัง
    ถ้าบูตเข้าให้เช็คในOSด้วยว่าบัสวิ่งตามที่ตั้งไหม หรือมันดีดไปค่าพื้นฐาน

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      ลองจูนเองแบบปิดXMPดูหรือยัง
      ถ้าบูตเข้าให้เช็คในOSด้วยว่าบัสวิ่งตามที่ตั้งไหม หรือมันดีดไปค่าพื้นฐาน
      ตอนบูทเข้า วิ่ง 5200 ครับ cl ตามสเป็คเลย แต่พอหลังจากนั้นปิดคอม ถอดปลั้ก กลับมาเปิดอีกวันก็ไม่ติด หรือบางทีก็ติดปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ
      ส่วนปรับมือยังไม่ได้ลองครับ เพราะเห็นว่า XMP ก็วิ่งได้ แต่ดันมางอแงแบบนี้เลยงงๆครับ

Comment

ลองปรับมือดูก่อนว่าอาการ บูทติดบางครั้ง บางครั้งบูท 2 รอบ ที่ว่ามา มันหายไหม
        ลองเชคใน cpuz ด้วยว่ามันวิ่งตามที่เราปรับไหม
        บางรุ่น ใน bios อย่างนึง แต่พอเข้า os มันเด้งกลับค่าพื้นฐานโดยไม่บอกกล่าวก็มี

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ลองปรับมือดูก่อนว่าอาการ บูทติดบางครั้ง บางครั้งบูท 2 รอบ ที่ว่ามา มันหายไหม
          ลองเชคใน cpuz ด้วยว่ามันวิ่งตามที่เราปรับไหม
          บางรุ่น ใน bios อย่างนึง แต่พอเข้า os มันเด้งกลับค่าพื้นฐานโดยไม่บอกกล่าวก็มี

ติดปกติเลยครับ ณ ตอนนี้เปิด 4800 ใช้ไปสักพัก แล้วรีไปเปิด 5200 เดี๋ยวพรุ่งนี้เช้ามันก็เปิดไม่ติดต่อ แต่เดี๋ยวจะไปลองปรับมือแล้วมาแจ้งนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

อาจลองแจ้งไปที่ผู้ผลิต ว่ามีปัญหาดังกล่าวกับเวอร์ชั่นใหม่ ๆ เผื่อโชคดีเวอร์ชั่นถัดไปจะไม่มีอาการ เพราะถ้า qvl x4 ด้วยแล้ว เค้าน่าจะซัพพอร์ทให้

Comment

อาจลองแจ้งไปที่ผู้ผลิต ว่ามีปัญหาดังกล่าวกับเวอร์ชั่นใหม่ ๆ เผื่อโชคดีเวอร์ชั่นถัดไปจะไม่มีอาการ เพราะถ้า qvl x4 ด้วยแล้ว เค้าน่าจะซัพพอร์ทให้
              ลองปรับมือเพิ่มไฟ ไม่หายครับ อาการเดิม คงต้องทำใจยอมรับแล้วอยู่แค่ F13 แล้วครับ

Comment

Originally posted by boysakoa View Post
                ลองปรับมือเพิ่มไฟ ไม่หายครับ อาการเดิม คงต้องทำใจยอมรับแล้วอยู่แค่ F13 แล้วครับ
                อาการลักษณะนี้มีเจอกันอยู่เรื่อย ๆ
                บอร์ดนอกก็มีหลายแนวทางให้แก้ ลองไล่ดู แต่คนที่แก้ไม่หายก็มี สุดท้ายก็ต้องดาวน์เกรดลงเช่นกัน
                อย่าลืมฟีดแบ็กไปที่ผู้ผลิตล่ะ เค้ามีทีมรับเรื่องพวกนี้อยู่

Comment

บอร์ด gig ทำใจ

Comment

อาการลักษณะนี้มีเจอกันอยู่เรื่อย ๆ
                    บอร์ดนอกก็มีหลายแนวทางให้แก้ ลองไล่ดู แต่คนที่แก้ไม่หายก็มี สุดท้ายก็ต้องดาวน์เกรดลงเช่นกัน
                    อย่าลืมฟีดแบ็กไปที่ผู้ผลิตล่ะ เค้ามีทีมรับเรื่องพวกนี้อยู่

Originally posted by jeerzz View Post
                    บอร์ด gig ทำใจ
                    ขอบพระคุณครับ ว่าอยู่ Bios เอ๋อๆ คงทนใช้ไปก่อนละครับ

Comment

Working...
                    X