Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ อาการพัดลม cpu ดับ แล้วติดใหม่เวลาก่อนโหลดหน้าเข้า window ปกติไหมคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ อาการพัดลม cpu ดับ แล้วติดใหม่เวลาก่อนโหลดหน้าเข้า window ปกติไหมคับ

https://forum.overclockzone.com/foru...B8%B1%E0%B8%9A
    สืบเนื่องจากโพสต์ข้างบนนี้คับ
    อัพ cpu mb ram ใหม่
    สเปค
    cpu i3 12100f
    mb gig b760m ds3
    vga gig rtx 3060 egle 12gb
    ram 16 gb x2 ddr4 kingston fury bus 3200
    ssd m.2 nvme wd bule pci e gen 3v 250gb
    hdd 4tb segate barracuda
    psu seasonic 750w 80 + bron full modular
    อาการก่อนหน้าที่จะเป็นได้ถอดซิลิโคน cpu มาทาใหม่เพราะตัวที่ติมากับซิงค์ไม่ดี อุณหภูมิขึ้น 90 องศา รอบแรกทาแล้ว เปิดเครื่อง mb ร้องดับ ปิ๊บ 5 ครั้ง เลยถอด ram cpu มาใส่ใหม่ก็เปิดติด แต่ใช้ไปใช้มาลองรีสตาร์ท ก็ดังปี๊บ 5 ครั้งอีก เลยตัดสินใจถอด cpu จาก socket แล้วใส่ใหม่ เลยเปิดได้ปกติไม่มีเสียงปี๊บ 5 ครั้งอีกเลยคับ แต่มาสังเกตตอนรีสอร์ทเครื่อง พัดลม cpu กับ พัดลมด้านหลังเคสจะดับไป 1 วิแล้วติดขึ้นมาใหม่ อาการนี้ปกติไหมคับ ตอนเล่นเกมก็ปกติ รีสตาร์หลายๆรอบก็เสียงปี๊บดัง 1 ครั้งตลอดคับ สอบถามผู้รู้คับ เครื่องผิดปกติหรือปกติคับ

พัดลมซีพียุ มีตังค์ซื้อเปลี่ยนใหม่ก็ดีครับอย่าไปพึง่ของแถมมาก มันไม่ได้เรื่องหรอก อินเทล ยิ่ง ตระกูลบิ้กลิตเติ้ล ความร้อนมั้นไปไกล
    ส่วนเรื่อง ปี้บ อะไรนั้น ให้เพื่อนมาตอบผมว่าปกติมั้ง

Comment

^
      i3 12100F ไม่มี E-Core นะลุง แถวตัวนี้ 58W เอง
      Sinkเดิมน่าจะเอาอยู่ ยังไงลองดู อุณหภูมิว่าปกติไหม

ถ้าจะให้หายขาด ยกไปที่ร้านให้เขาเช็คให้
      เพราะที่ร้าน เขามีอะไหล่เปลี่ยน เช็คไปทีละตัว

Comment

Originally posted by Tsunami555 View Post
        ^
        i3 12100F ไม่มี E-Core นะลุง แถวตัวนี้ 58W เอง
        Sinkเดิมน่าจะเอาอยู่ ยังไงลองดู อุณหภูมิว่าปกติไหม

ถ้าจะให้หายขาด ยกไปที่ร้านให้เขาเช็คให้
        เพราะที่ร้าน เขามีอะไหล่เปลี่ยน เช็คไปทีละตัว
        ตามท่านว่า ยกไปร้านจบง่ายกว่า

นั่งซ่อมที่บ้านไม่มีของเปลี่ยน เมาหมัดอยุ่ที่บ้าน ยังไงเราก็ซ่อมไม่ได้ หากเป้น บอร์ด ซีพียุแรมมีปัญหา
        หากมีอยุ่เซ้ตเดียวไม่มี่ของเปลี่ยน

ยังไงพวกเราเทพแค่ไหน ก็ซ่อมไม่ได้ หากไม่มีอะไหร่เปลี่ยนเทสต์

ผมก็ลืมไป ว่าปิดคอร์ e ไปละ แต่ 4 คอร์ แปดเทรด นี่
        พลังตบ I7 7700k เลยนะครับพัดลมแถมเกรงจะไม่รอดจริงรึเปล่า นะ
        Last edited by micronz; 30 Dec 2023, 23:58:38.

Comment

ปะทะ กับ สกายเลค รุ่น 2 7700k
          แต่ๆๆๆ นี่มัน ALDER LAKE 7700k มีพลังเท่า คอร์ e ที่คล้อกเท่าๆๆกันเอง
          ถึงจะลดนาโนเมตร แต่ทรานซิสเตอร์ ต่อ 1 คอร์ ของ I3 12100f ก็ใหญ่กว่ามากครับ
          ตัวนี้ผมว่าไม่ต้องถึงมือชุดน้ำ แค่ใช้ SINK ดีพคูลแก้มแม็ก 400 น่าจะคุมอยู่ครับผม
          คงต้องบอกว่าไงก็ดีกว่า ซ้ิงคืแถมอินเทลครับ

Comment

SERVER ค้าง ซ้ำขออภัย
            Last edited by micronz; 31 Dec 2023, 01:01:01.

Comment

Working...
            X