Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยด้วยคับ restart แล้วเข้า windows ค่าวันที่ย้อนกลับไปค่าโรงงานเกิดจากอะไรคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยด้วยคับ restart แล้วเข้า windows ค่าวันที่ย้อนกลับไปค่าโรงงานเกิดจากอะไรคับ

จากหัวข้อเลยคับ restart แล้วเข้า widows วันที่ย้อน
    กลับไปค่าโรงงานของ mainboard แต่ bios จำค่าที่ setting อยู่นะคับ เกิดจากอะไรคับ เปลี่ยนถ่านใหม่ก็แล้ว clear cmos ก็แล้ว พึ่งเป็นตอนเมื่อคืนที่ผ่านมาคับ bios ก็เคยอัพเดทตัวล่าสุดแล้วคับ วานผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยว่าอาการนี้เมนบอร์ดเสียไหมคับ แล้วจะซ่อมได้อย่างไรคับ
    สเปค
    cpu i7 6700
    mb gig b150m hd3
    ram kingstion hyper x 8x2gb bus 2133
    vga gig rtx 3060 12gb egle
    ssd plexter 250gb m.2 sata
    hdd 4tb seagate barracuda
    psu seasonic 750w 80 plus bron
    os windows 10 pro
    การใช้งานของเครื่อง ใช้เล่นเกมใหม่ๆ มาโดยตลอดคับ แต่ถ้าปกติใช้แค่ดู youtube คับ ปกติตอนเล่นเกมก็ไม่มีปัญหาอะไรคับความร้อนก็ปกติ เครื่องไม่เคยดับ เพราะเปิดโปรแกรม msi after buner ดูตอนเล่นเกมตลอดคับ
    แต่ผมตีว่าคอมเสียเพราะวันที่กลับคืนค่าโรงงาน ผมลองเข้า window เพื่อเปลี่ยนเวลากลับ แล้วชัตดาวน์ ถอดปลั๊กคอมแล้วเสียบใหม่ เวลาวันที่ก็ไม่กลับนะคับ แต่เป็นตอนที่ restart คอมเข้า windows ใหม่คับ
    Last edited by ji123; 12 Dec 2023, 16:33:57.

ถ่านไบออส น่าจะหมดอายุแล้วมั้งครับ ซื้อถ่านเมนบอร์ดมาเปลียนด่วนๆๆครับ

Comment

Originally posted by micronz View Post
      ถ่านไบออส น่าจะหมดอายุแล้วมั้งครับ ซื้อถ่านเมนบอร์ดมาเปลียนด่วนๆๆครับ
      ผมซื้อถ่านที่โลตัส 55 บาทมาเปลี่ยนใหม่แล้วคับ อาการก็เป็นเหมือนคับ
      Last edited by ji123; 12 Dec 2023, 16:32:47.

Comment

ล่าสุดถอดปลั๊กแล้วเสียบคอมใหม่ค่า bios กลับคืนค่าหมดเลยคับ ว่าจะให้พี่เขาแฟลช bios ให้ใหม่คับ

Comment

Originally posted by ji123 View Post
          ล่าสุดถอดปลั๊กแล้วเสียบคอมใหม่ค่า bios กลับคืนค่าหมดเลยคับ ว่าจะให้พี่เขาแฟลช bios ให้ใหม่คับ
          เรื่องไบออสถ้ามีระบบแฟลชแบ็้คก็ง่ายครับผม ///คงไม่เหมือนกะทุ้ล่างอีกนะสลับ psu หายพูดยากครับ
          มีของต้องสลับให้หมด แรมอะไร จีพียุ ใช้ออนบอร์ด ง่ายของอินเทล

ลองเทสต์ให้หมดครับไม่ไหวคงต้องส่งช่างล่ะ
          Last edited by micronz; 12 Dec 2023, 18:05:10.

Comment

ถอดถ่านลอง set jumper cmos ให้เป็น clear ดูก่อนครับ แล้วถอดสายไฟออกกดปุ่มเพาเวอร์ค้างไว้ 30-60 วิ จากนั้นย้าย jumper สลับตำแหน่งเดิมครับเสียบสาย power กลับแล้วลองเปิดดูครับ ถ้าปกติแล้ว shutdown เครื่องใส่ถ่านครับ

Comment

ผมเคยซื้อบอร์ดมาใหม่ ไม่ถึงอาทิตย์ บอร์ดไม่จำที่ตั้งค่า สรุปได้เคลมของใหม่ ช่างบอกว่าวงจรถ่านไบออสเสีย

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                ผมเคยซื้อบอร์ดมาใหม่ ไม่ถึงอาทิตย์ บอร์ดไม่จำที่ตั้งค่า สรุปได้เคลมของใหม่ ช่างบอกว่าวงจรถ่านไบออสเสีย
                เป็นเช่นนั้นจริงๆๆๆ หมดทางเยี่ยวยา

Comment

เข้ามาตอบ ใช้ถ่าน sony rc 2025 กลับมาจำค่าแล้วคับ แต่ผมงงซื้อถ่าน panasonic rc 2032 กลับไม่จำค่า และพึ่งซื้อจาโลตัสมาใหม่ด้วยคับ แต่ผมเอา cpu mb ram ไปให้พี่ใช้แล้วคับ กลัวเป็นอีกยังหลอนไม่หายคับ และ 12.12 อดใจ lazada ลดราคาไม่ไหวเลยจัด i3 12100f mb gig b760m ds3h ram kingston fury ddr4 16gbx1 bus 3200 ssd m.2 nvme wd blue 250gb ใส่กับ อุปกรณ์คอมตัวเก่าที่เหลือ หมดไป 7 พันคับ อนาคตไว้อัพเป็น i5 กับ ram 16gb อีก 1 แถวคับ
                  Last edited by ji123; 25 Dec 2023, 04:56:39.

Comment

ถ่านจริงแท้ด้วย พวกถ่านพวกนี้มีหมดอายุ ด้วย แต่ทางที่ดี ซื้อมัลติมิเตอร์ มาวัดดีกว่าครับ
                    ชัวร์ที่สุด ถ่านเมนบอร์ด มีทั้งหมดอายุ ไม่ได้คุณภาพ และพานาก็ไม่รุ้ปลอมไม้ไปซื้อจากแอดไวซ์ดีกว่าครับ

----------------
                    ผมรุ้ละใช้แอลกฮอล์ ล้างแผล คอตต้อนบัต เช้ดทำความสะอาด ที่ บล้อคใส่ถ่านด้วยครับ

อย่ายิงคอนแท็ค คลีนเนอร์ น่ะ พวกถูกๆๆๆ เดะซึมไปใต้รังแบต งานเข้าได้ เช้ดนี่ปลอดภัยสุด
                    เอา แอลล้างแผล 70 */* ไปก่อนนี่แหละ แต่รอแห้งหน่อย

อาการตั้งแต่บอกก็เหมือนแบต หมดอย่างมาก
                    Last edited by micronz; 25 Dec 2023, 13:06:54.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                      ถ่านจริงแท้ด้วย พวกถ่านพวกนี้มีหมดอายุ ด้วย แต่ทางที่ดี ซื้อมัลติมิเตอร์ มาวัดดีกว่าครับ
                      ชัวร์ที่สุด ถ่านเมนบอร์ด มีทั้งหมดอายุ ไม่ได้คุณภาพ และพานาก็ไม่รุ้ปลอมไม้ไปซื้อจากแอดไวซ์ดีกว่าครับ

----------------
                      ผมรุ้ละใช้แอลกฮอล์ ล้างแผล คอตต้อนบัต เช้ดทำความสะอาด ที่ บล้อคใส่ถ่านด้วยครับ

อย่ายิงคอนแท็ค คลีนเนอร์ น่ะ พวกถูกๆๆๆ เดะซึมไปใต้รังแบต งานเข้าได้ เช้ดนี่ปลอดภัยสุด
                      เอา แอลล้างแผล 70 */* ไปก่อนนี่แหละ แต่รอแห้งหน่อย

อาการตั้งแต่บอกก็เหมือนแบต หมดอย่างมาก
                      ขอบคุณคับ

Comment

Working...
                      X