Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผลงานอินเทลหลายปีที่ผ่านมาโชว์ผลงานต่อเนื่องจริงๆๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผลงานอินเทลหลายปีที่ผ่านมาโชว์ผลงานต่อเนื่องจริงๆๆ

พอรู้สาเหตุปัญหา ที่ เจน 13 เจอปัญหาเล่นเกมส์ แล้วเด้งหลุด แต่พอเปลี่ยน ซีพียูหายจนต้องเคลมแล้ว
    ปัญหาบัคช่องโหว่ ซีพียู อินเทล ที่เป็นปัญหาฝั่ง server นับตั้งแต่ครั้งเมลต์ดาวน์ สเป็คเตอร์ ครานั้นมา
    อินเทล นั้นเจอมาตลอด แทบจะปี เว้นปี เป็นข่าวมาตลอด อาจมีสลับฝั่ง Ryzen บ้างแต่ปัญหาบัค
    ล่าสุดครั้งนี้ ทางกูเกิ้ลพึ่งเจอ พบว่าเป็นช่องโหว่ แต่เป้นสาเหตุทำให้ระบบถึงกะแครชทีเดียว
    ตามข่าว คือ รอรับแพตช์ จากไมโครซอฟต์ มาช่วยด้วยนะ
    ข่าวแปลไทยจากบล้อคนอน อ่านง่ายดี
    https://www.blognone.com/node/136750
    Last edited by micronz; 17 Nov 2023, 05:35:44.

สาวกพี่ทิดอิน ช่วงนี้เลยเงียบเหงา ตามระเบียบ
    ยิื่งฝั่ง cpu server ที่สั่งสมมานานนับทศวรรษ โดนไรเซ่นอีกปิคส์ เชมือบมาเก็ตแชร์ไปทีละนิด
    ่ทีละน้อย
    https://www.techradar.com/pro/securi...ut-there-today

น่าเสียดายที่สังเกตุคือไบออส กับ ชิปเซ้่ต ฝั่งอินเทลค่อนข้างทำได้ดี กว่า AMD มาก
    เหลือแต่ ปัยหา ฝั่ง CPU จริงๆๆในหลายปีที่ผ่านมา

--------------------------------
    ในฝั่งโรงงาน อินเทล นี่ผมอวยให้อยุ่นะ คืออยากให้ อเมริกา ได้มีโรงงานเยอะๆๆ
    เซมิคอนดัคเตอร์ นี่จ่ายค่าแรง ฝรั่งคุ้มอยุ่ intel foundary นี่จะทำให้วงการ โรงงาน FAB
    รับจ้างคึกคักและสนุกกว่ามาก
    Last edited by micronz; 16 Nov 2023, 00:27:58.

Comment

ก่อนสิ้นปี ว่าจะถอย i3 3100+ 4060 ชุดประหยัดไฟ มาเล่นเกมส์ออนไลน์ขำๆ คงต้องลดไปเป็น i3 12100 แทนสินะ

Comment

Originally posted by reconnang View Post
        ก่อนสิ้นปี ว่าจะถอย i3 3100+ 4060 ชุดประหยัดไฟ มาเล่นเกมส์ออนไลน์ขำๆ คงต้องลดไปเป็น i3 12100 แทนสินะ
        เอาเจนใหม่น่าจะดีกว่า เพราะไบออสอัพเดท แก้ปํญหาอยู่ครับ ผม
        ตามข่าว ms ออกแพตช์ ให้ และ ก็ตามด้วยอัพเดทไบออส ครับผม
        12100 น่าจะดีกว่าบอร์ดตัวใหม่ๆๆ เมนบอร์ดยังไม่ EOL ไบออส
        ----------------------------------
        i3 3100 นั่นหมายถึง ไอวี่บริดจ์ คอร์ไอเจน 3 รึเปล่าครับเก่ามากเลยนะครับ

เป็นเจน 12-13 14 ดีกว่าแน่ได้ลง วินโดว์ 11 ง่ายๆๆ
        Last edited by micronz; 17 Nov 2023, 01:14:17.

Comment

งานนี้ intel วางยาตัวเองซะงั้น แล้ว Gen 14 โดนมั่งไหมนิครับ

Comment

Originally posted by คิม View Post
            งานนี้ intel วางยาตัวเองซะงั้น แล้ว Gen 14 โดนมั่งไหมนิครับ
            ตามข่าวไม่น่ารอด แต่ต้องลองดุ ว่าไบออสแก้ กับ แพตช์ วินโดว์ จะหยุดปัญหาได้รึเปล่า

ไรเซ่น 7000 ไบออส เมนบอร์ด ก็ไม่รู้นิ่งๆๆๆรึยังครับถ้าจะไปจริงก็ต้องบอร์ดที่อัพเดทไบออส
            ไวๆๆๆนิดนึง
            ลุงคิมใช้ ไรเซ่น 5000 ไปก่อนดีแล้วครับ ทราบแล้วเปลี่ยน

อินบ้อก ผมตอบไปแล้วนะครับ พอดีติดธุระต่างอำเภอ มีแต่ มือถือ มันตอบ ocz ไม่ค่อยสะดวก
            ถ้าไลน์เฟสบุ้คนี่สบายเลย ฮ่าๆๆ
            Last edited by micronz; 17 Nov 2023, 23:41:51.

Comment

ขออภัยอัพเดทข่าวนิด ทางเทคทอล์ค ไทยแปลข่าวบอกว่า ช่องโหว่ตัวนี้เกิด
              ในรุ่น พวกตระกูล บิ้กลิตเติ้ล อินเทล ครับ ไม่ได้ ระบุรุ่นเก่าๆๆ ด้วย
              https://www.techtalkthai.com/new-rep...-on-intel-cpu/

gen14 ก็ยังเป็น Rapter lake ครับ

--------------------------------------------------
              พบช่องโหว่ Reptar ในหน่วยประมวลผล Intel

November 16, 2023 CPU, Intel, Products, Security, Server and Storage, Threats Update

พบช่องโหว่ Reptar ในหน่วยประมวลผล Intel กระทบทั้ง Server, Desktop และ Mobile

อัพเดทแพตช์ ทั้ง วินโดว์ และ ไบออส แล้วก็คงต้องทดสอบดูต่อไป
              Last edited by micronz; 17 Nov 2023, 06:30:25.

Comment

Originally posted by micronz View Post
                ขออภัยอัพเดทข่าวนิด ทางเทคทอล์ค ไทยแปลข่าวบอกว่า ช่องโหว่ตัวนี้เกิด
                ในรุ่น พวกตระกูล บิ้กลิตเติ้ล อินเทล ครับ ไม่ได้ ระบุรุ่นเก่าๆๆ ด้วย
                https://www.techtalkthai.com/new-rep...-on-intel-cpu/

gen14 ก็ยังเป็น Rapter lake ครับ

--------------------------------------------------
                พบช่องโหว่ Reptar ในหน่วยประมวลผล Intel

November 16, 2023 CPU, Intel, Products, Security, Server and Storage, Threats Update

พบช่องโหว่ Reptar ในหน่วยประมวลผล Intel กระทบทั้ง Server, Desktop และ Mobile

อัพเดทแพตช์ ทั้ง วินโดว์ และ ไบออส แล้วก็คงต้องทดสอบดูต่อไป
                ข่าวมาแบบนี้อยู่กับ AMD ยาวๆไปเลยครับลุง

Comment

Originally posted by คิม View Post

ข่าวมาแบบนี้อยู่กับ AMD ยาวๆไปเลยครับลุง
                  Zen bleeding ชื่อที่พึ่งโดน เมื่อเดือน
                  กรกฏาคม
                  Ryzen. ก็โดนครับ เรื่องช่อง โหว่ ระบบความปลอด
                  ภัย แต่ไม่ได้ แจ้งมาว่าขนาดทําให้เครื่องค้าง แถม
                  รุ่นที่ โดนหนักจะเป็น zen2 zen3 บางตัวหนักไปทาง
                  โน้ตบุ้ค ryzen 7000 เฉพาะ notebook บางรุ่น ครับตัว pc ไม่โดนเลยดูดี กว่า intel หน่อย เรื่องช่องโหว่ระบบ ความปลอดภัย แนะนําให้ใช้
                  Windows 11 จะได้อัพเดทแพตช์ ใหม่

Ryzen r9. 5950x. ลุงคิม น่าจะไม่โดนครับ
                  เดะแปะข่าวให้อ่าน

Comment

Originally posted by micronz View Post
                    Zen bleeding ชื่อที่พึ่งโดน เมื่อเดือน
                    กรกฏาคม
                    Ryzen. ก็โดนครับ เรื่องช่อง โหว่ ระบบความปลอด
                    ภัย แต่ไม่ได้ แจ้งมาว่าขนาดทําให้เครื่องค้าง แถม
                    รุ่นที่ โดนหนักจะเป็น zen2 zen3 บางตัวหนักไปทาง
                    โน้ตบุ้ค ryzen 7000 เฉพาะ notebook บางรุ่น ครับตัว pc ไม่โดนเลยดูดี กว่า intel หน่อย เรื่องช่องโหว่ระบบ ความปลอดภัย แนะนําให้ใช้
                    Windows 11 จะได้อัพเดทแพตช์ ใหม่

Ryzen r9. 5950x. ลุงคิม น่าจะไม่โดนครับ
                    เดะแปะข่าวให้อ่าน
                    https://thehackernews.com/2023/07/ze...amd-zen-2.html

Comment

ขอบคุณครับลุง ว่าแต่ที่โดนคือ Notebook ใช่ไหมครับ PC ไม่โดน

Comment

ขอบคุณครับลุง ว่าแต่ที่โดนคือ Notebook ใช่ไหมครับ PC ไม่โดน
                        ZEN2 โดนหนักกว่าเพื่อนครับ ตัวล่าสุดตามข่าว
                        ข่าวที่แจ้งมา ZEN3 กับ Ryzen 7000 จะเป้นตัวโน้ตบุ้คนะครับ ก็อัพเดทไบออส กับ อัพเดทแพตช์ วินโดว์ 11 น่าจะหาย
                        แต่ประสิทธิภาพร่วงรึเปล่า ไม่แน่ใจ

ไรเซ่น 5000ตระกูล X พีซีไม่น่าจะโดนนะครับตามข่าวที่เคยอ่านผ่านมา
                        ------------------------------------------------
                        ลุงฝากกระทุ้นี้หน่อยครับ ช่วงนี้ ตังค์ มาอัพเกรดระบบสำรองไฟรัวๆๆ ครับ ตั้งกระทุ้ มาคนโหลงเหลงกันหน่อยตอบก็ช้า
                        ลุงน่าจะใช้ ระบบ พวก ยุพีเอส สำรองให้ คอมแรงๆๆเหมือนกัน เลยรบกวน มาตอบกันหน่อยครับ
                        ผมใช้ แต่ ยุพีเอส กากๆๆๆๆ มานานได้เวลาอัพเกรด ระบบไฟฟดูแล แล้วครับ พึ่งสั่ง AVS ให้คอมชุดนึงไป station1
                        อีก เซ้ต station2 จัดทรูออนไลน์ พอดีผมไม่ค่อยอยากเล่นแบต สามก้อน เลยตั้งกระทุ้ถามว่า วัตต์พอไม้
                        ครับแบต สองก้อน ได้แค่ 650 วัตต์ เป้น ยุพีเอส APC ระบบทรูออนไลน์
                        https://forum.overclockzone.com/foru...B8%B1%E0%B8%9A
                        Last edited by micronz; 20 Nov 2023, 02:17:07.

Comment

Working...
                        X