Announcement

Collapse
No announcement yet.

ชี้แนะPSU xeon x2

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ชี้แนะPSU xeon x2

แนะนำPSUหน่อยครับจะมาใส่กับ
    CPU Xeon E5 2695 v4. x2cpu
    ram ddr4 ecc 32gb x 4
    vga gtx 1060
    เน้นเปิดบอทไม่มีพัก
    ใช้PSU ยี่ห้อไหน กี่วัตต์ดีครับแนะนำหน่อยครับ

500W ก็เหลือ ๆ หา 80+ gold+

Comment

ลองจิ้มในเว็บ PSU calculator จะกินไฟราว 4ร้อยกว่าวัตต์ อันนี้คือโหลด 100% ทุกอย่างนะ แต่ใช้งานจริงผมก็ไม่รู้แต่ละอย่างมันโหลดแค่ไหน
      สมมุติมันโหลดเต็มหลอดหมด ถึง 4ร้อยวัตต์จริง แนะนำ 650W ขึ้นไปดีกว่า เพราะมันจะอยู่ในช่วงที่ PSU ทำงาน 61% ซึ่งเป็นช่วงที่ PSU มี efficiency มากสุด
      ( เค้าแนะนำ 50-60% )และยังไม่ถึงจุดที่มันทำงานหนัก นั่นเท่ากับว่าความร้อนจะต่ำ พัดลมไม่ดัง อัตราการเสื่อมน้อย

ส่วนเรื่องเปิด 24 ชม. หลายรุ่นที่ผ่าน 80plus white ก็เห็นโฆษณาว่าออกแบบมาให้ทำงานต่อเนื่อง 24 ชม.อยู่แล้วนะ
      ผมว่าพวกที่ได้ 80plus มันทำได้หมดแหละ

Comment

ขอบคุณมากๆเลยครับผมเพิ่งรู้เลยครับเรื่องถ้าเราใช้PSU สูงกว่าการใช้ไฟจริง จะทำให้PSU เราทำงานไม่หนัก

Comment

Originally posted by dedearmind View Post
          ขอบคุณมากๆเลยครับผมเพิ่งรู้เลยครับเรื่องถ้าเราใช้PSU สูงกว่าการใช้ไฟจริง จะทำให้PSU เราทำงานไม่หนัก
          คุยหลังไมค์ กับเพื่อน ใช้ จริง แค่ 400 วัตต์ แต่เราซื้่อ มา 800 วัตต์ คือซื้อมาเกินไปไกล
          ดูเผื่อแบบไม่ได้ ใช้ เงิน 0 เปล่าแต่ความจริงแล้ว psu ใช้งานโหลดต่ำ ไม่หนักก็ยืดอายุการใช้งานไปได้

แต่ขึ้นอยุ่กับ กระแสไฟบ้านแต่ละคนด้วย นะ ผมจัด AVS มาจ่ายไฟให้ psu ช่วยให้ไม่ต้องรับภาระไฟตก
          ไฟกระชาก ซึ่งตรงนี้ก็สำคัญมากเช่นกัน ถ้ายังไม่มี line inter หรือ true online มาดุแลระบบไฟฟ้าที่จ่าย
          ให้ psu
          Last edited by micronz; 19 Nov 2023, 20:39:14.

Comment

ผมแนะนำให้หา PSU 850W ขึ้นไปมากกว่าครับ สาเหตุเพราะต่อให้ใช้ไฟไม่ถึง ส่วนใหญ่แล้วจะมีแต่เพาเวอร์ 850W ขึ้นไปที่จะให้สายไฟเลี้ยงซีพียู 8 pin มาสองเส้น ซึ่งต้องเสียบทั้งสองหัว เพราะซีพียูแต่ละตัวดึงไฟหัวใครหัวมัน เพาเวอร์วัตต์ต่ำมีสาย 8 Pin มาให้เส้นเดียว อีกหัวต้องหาทางแปลงปลั๊ก ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

ยังไม่นับว่าเพาเวอร์ 850W บางตัวยังไม่ให้สาย 8 pin มาสองเส้นเลย แต่เป็นเส้นเดียวแบบ Y ซึ่งบอร์ดสองซีพียู หัว 8 pin มันอยู่คนละมุมบอร์ด ยังไงมันก็เสียบไม่ถึงนอกจากต้องใช้สายต่อระยะ แล้วยังไม่นับความเสี่ยงจากการใช้สาย Y อีก ถึงผมจะไม่ได้ให้ความสำคัญกับมันขนาดนั้นก็เถอะ แต่ถ้าจำไม่ผิด มันมีบอร์ดบางรุ่นที่ถ้าไม่ใช้สายไฟเลี้ยง 8 pin สองเส้นโดยตรงจากเพาเวอร์ บอร์ดจะไม่ POST (เคยเจอกับ Intel S5520HC ที่เป็น 1366) ซึ่งผมไม่คิดว่าบอร์ดประเภทบอร์ดจีนจะมีปัญหานี้ แต่ผมก็รู้สึกว่าไม่น่าเสี่ยง

เพาเวอร์เล็กกว่านั้น บางทีตัว 750W อาจมี 8 pin สองหัวแต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยเห็น ส่วนเล็กกว่านั้น มีแค่หัวเดียวหมดครับ

พูดอีกอย่างคือ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ว่าเพาเวอร์จ่ายไฟพอไหม แต่มันมีปัญหาเรื่องทางเทคนิคกับจำนวนหัวไฟเลี้ยงนี่แหละครับ ที่ทำให้เวลาเล่น 2 CPU เพาเวอร์ใหญ่ๆ จำเป็นมาก

Comment

Originally posted by KarnRedsun View Post
              ผมแนะนำให้หา PSU 850W ขึ้นไปมากกว่าครับ สาเหตุเพราะต่อให้ใช้ไฟไม่ถึง ส่วนใหญ่แล้วจะมีแต่เพาเวอร์ 850W ขึ้นไปที่จะให้สายไฟเลี้ยงซีพียู 8 pin มาสองเส้น ซึ่งต้องเสียบทั้งสองหัว เพราะซีพียูแต่ละตัวดึงไฟหัวใครหัวมัน เพาเวอร์วัตต์ต่ำมีสาย 8 Pin มาให้เส้นเดียว อีกหัวต้องหาทางแปลงปลั๊ก ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไหร่ครับ

ยังไม่นับว่าเพาเวอร์ 850W บางตัวยังไม่ให้สาย 8 pin มาสองเส้นเลย แต่เป็นเส้นเดียวแบบ Y ซึ่งบอร์ดสองซีพียู หัว 8 pin มันอยู่คนละมุมบอร์ด ยังไงมันก็เสียบไม่ถึงนอกจากต้องใช้สายต่อระยะ แล้วยังไม่นับความเสี่ยงจากการใช้สาย Y อีก ถึงผมจะไม่ได้ให้ความสำคัญกับมันขนาดนั้นก็เถอะ แต่ถ้าจำไม่ผิด มันมีบอร์ดบางรุ่นที่ถ้าไม่ใช้สายไฟเลี้ยง 8 pin สองเส้นโดยตรงจากเพาเวอร์ บอร์ดจะไม่ POST (เคยเจอกับ Intel S5520HC ที่เป็น 1366) ซึ่งผมไม่คิดว่าบอร์ดประเภทบอร์ดจีนจะมีปัญหานี้ แต่ผมก็รู้สึกว่าไม่น่าเสี่ยง

เพาเวอร์เล็กกว่านั้น บางทีตัว 750W อาจมี 8 pin สองหัวแต่เดี๋ยวนี้ผมไม่ค่อยเห็น ส่วนเล็กกว่านั้น มีแค่หัวเดียวหมดครับ

พูดอีกอย่างคือ ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่ว่าเพาเวอร์จ่ายไฟพอไหม แต่มันมีปัญหาเรื่องทางเทคนิคกับจำนวนหัวไฟเลี้ยงนี่แหละครับ ที่ทำให้เวลาเล่น 2 CPU เพาเวอร์ใหญ่ๆ จำเป็นมาก
              สำคัญเลยเรื่องนี้บอร์ด รุ่นใหม่ ขอ แปดพิณ สองเส้น ด้วย

Comment

จะบอทอะไรครับ และใช้โปรแกรมอะไร

Comment

บอทldครับผม
                  ตอนแรกผมมอง650watt เริ่มเปลี่ยนใจไป850ละครับข้างในน่าจะแน่นกว่า650ปะคร้บ ยิ่งใช้ไฟน้อยกว่าwattจริงยิ่งเย็นไหม

Comment

แนะนำยี่ห้อรุ่น PSU 850watt ได้ไหมครับ
                    ขอแบบเกรดแจ่มๆเลยครับ เทียS A ครับ

Comment

@dedearmind
                      antec เห็นถุกดีนะครับที่แอดไวซ์ 850 วัตต์
                      แต่ถ้าเน้นประกัน ก็ต้อง เทอมอลเทค แพงกว่า ราคา 3500 บาทโดยประมาณ ฉลากทอง ทั้งคู่ดูได้ที่แอดไวซ์ครับ

Comment

นางแบบหลากหลายประเภทบนเว็บไซต์แชทสำหรับผู้ใหญ่นั้นมีไม่สิ้นสุด ตั้งแต่สาววิทยาลัยสมัครเล่นไปจนถึงสาวรุ่นแม่ สาวใหญ่ มีคนสำหรับทุกรสนิยม
                        https://sexcam.red/tags/girls/asian/
                        https://livesexcams.rocks/countries/th/
                        https://livesex.run/model/sweetlikecocolate/
                        https://livesex.run/trans/
                        Last edited by Rheophile; 5 Apr 2024, 13:55:21.

Comment

Working...
                        X