Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำชุดน้ำปิด 2ตอนคุ้มราคา ใช้กับ i5-13500 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำชุดน้ำปิด 2ตอนคุ้มราคา ใช้กับ i5-13500 หน่อยครับ

แนะนำชุดน้ำปิด 2ตอนคุ้มราคา ใช้กับ i5-13500 หน่อยครับ พอดีที่บ้านไม่ได้เปิดแอร์ตลอดครับ

240 / 280 ?
    mb 760 ?

ความจริง air cooler ก็พอ

Comment

ปรับไฟก่อน

Comment

Originally posted by Yoga View Post
        240 / 280 ?
        mb 760 ?

ความจริง air cooler ก็พอ
        sink ลมมันไม่สวยอะสิครับ

Comment

Comment

13500 ธรรมดาแทบจะ undervolt เหลือ 1.00V ได้ทุกตัว แล้ว temp ลงเยอะกว่าเดิมๆมาก

ที่นี้เอางบทั้งหมดที่มีไปเลือกชุดน้ำที่สวยสุดที่ซื้อไหวเลยครับ เอาอยู่สบายๆ

13500 ผมใส่ซิงลมแบบเตี้ยยัดเคสเล็ก full load 4.5Ghz แช่ๆได้สบาย temp ยังไม่เกิน 90C เลย

ใช้งานทั่วไปไม่เกิน 60C ด้วยซ้ำ

Comment

Originally posted by jeerzz View Post
              13500 ธรรมดาแทบจะ undervolt เหลือ 1.00V ได้ทุกตัว แล้ว temp ลงเยอะกว่าเดิมๆมาก

ที่นี้เอางบทั้งหมดที่มีไปเลือกชุดน้ำที่สวยสุดที่ซื้อไหวเลยครับ เอาอยู่สบายๆ

13500 ผมใส่ซิงลมแบบเตี้ยยัดเคสเล็ก full load 4.5Ghz แช่ๆได้สบาย temp ยังไม่เกิน 90C เลย

ใช้งานทั่วไปไม่เกิน 60C ด้วยซ้ำ
              สั่ง 3ตอนของ segotep มาแบบนี้ขายทิ้งได้สินะครับ

Comment

Originally posted by taezaza View Post

สั่ง 3ตอนของ segotep มาแบบนี้ขายทิ้งได้สินะครับ
                Valkyrie จัดไป

Comment

Originally posted by taezaza View Post

จัด 3 ตอนมันก้แค่เย็นขึ้น ดูจัดเต็มช่อง ไม่เกินความจำเป็นหรอก ถ้าถูกใจ
                  เพื่อน ๆ ให้ข้อมูลแนะนำ เรื่องจูนไฟ ลองนำไปปรับใช้ดู

ส่วนคำว่าเย็นของแต่ละคนไม่เหมือนกัน
                  อย่างบางคนมองว่า cpu เกิน 60-70c คือร้อน ก็รีบหา cooler ดี ๆ แต่บางคนมองว่ายังเย็นก็พอใจกับพัดลมแถม
                  ส่วนตัว ใช้ 12600k oc นิดหน่อยถ้ารันแบบ full load หนัก ๆ จริง ๆ ผมให้เต็มที่ 80c สำหรับ cpu
                  นอกจากจะเป็นพวก oc หนัก ๆ cpu ตัวบน ๆ แบบนั้น อาจจะแตะ 90c+ ถือว่าธรรมดา
                  Last edited by taiseller; 12 Jul 2023, 13:16:26.

Comment

ร้อนไม่ร้อนบางที อาจพิจารณาจาก performance มันตกไหม อย่าง 13500 ที่บังซอลเทส มันบูส all core แช่ 4.4GHz ยัน 95 องศา
                    เกือบชน Tjmax ที่ 100 องศา ดังนั้น ถ้า temp 90 องศา แบบนี้บางทีอาจจะถือว่าไม่ร้อนก็ได้

ในขณะที่ ryzen 7600x ที่เค้าบอกว่าร้อนเป็นปกติ แช่ 95 องศายาว ๆ ได้เลย แต่พอไปดู clock ตามสเปกบอก max boost 5.3 GHz
                    ซึ่งมันแช่ที่ 5.3 ได้ถึงแค่ 85 องศา หลังจากนั้นจะลด clock ลงเรื่อย ๆ จนเหลือ 5.1 เมื่อชน Tjmax 95 องศา แบบนี้ 90 องศา
                    จะถือว่าร้อนมั้ย ?

Comment

เอาซิ้งลมทาวเวอร์ก็เอาอยู่ละครับ เตรียมเผื่อหน้าร้อนไว้ก็ดีครับ จะได้บูสแช่ยาวๆ ได้ ถ้าน้ำก็ 2 ตอนกำลังดี ราคาไม่สูงไป

Comment

Working...
                      X