Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับ เพิ่งใช้ intel ครั้งแรก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับ เพิ่งใช้ intel ครั้งแรก

ไปเห็นเมืองนอก ทำ q flash ง่ายดี แถมได้บอร์ดกับแรมราคาพอไหว กะเอามาทำ เครื่องเล่นอีมู

รบกวนช่วยดูให้หน่อยครับว่าอาการแบบนี้มันเป็นอะไรไม่เคยใช้อินเทล ไม่เข้าใจเลย จะได้เอาไปเคลมถูก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

https://youtu.be/8EUlmKwsPus

มีรายละเอียดเพิ่มเติมไหม ผมอ่านแล้วก็งง ที่มาที่ไปคือยังไง

Comment

มีรายละเอียดเพิ่มเติมไหม ผมอ่านแล้วก็งง ที่มาที่ไปคือยังไง
      คือผมทำ q flash แล้วเครื่องก็ดับไปเองครับ ทั้งๆที่ไม่ได้ทำอะไรผิด ทำทุกอย่างตามขั้นตอน เลยอยากรุ้ว่ามันมีอะไรเสียหรือเปล่าครับ มันเลย flash ไม่ผ่านฝ

ป.ล ตอนนี้ใช้ cpu i5 13500 นะครับ แต่มันใช้ไมได้ถ้ายัง flash ไม่ผ่าน

Comment

เคยทำ q flash มาก่อนไหมครับ

ถ้าเล่น emu น่าจะไป apu

Comment

ไม่รู้ว่าก่อนนี้คุณแฟลชไบออสแบบไหน บอร์ดตัวนี้รองรับ q-flash plus ( แฟลชด้วยบอร์ดเปล่า ๆ ) ก็ลองแฟลชใหม่ดูอีกรอบ
          ถ้ายังไม่ผ่านอีกก็ส่งร้านครับ

วิธีแฟลชไบออสแบบบอร์ดเปล่า ๆ ( ถอด CPU , และอื่น ๆ ออกทั้งหมด เสียบแต่แฟลชไดรฟ์ตัวเดียว )

Last edited by jonenike; 8 Feb 2023, 10:39:53.

Comment

บอร์ดตัวไหนครับ ถ้า q-flash ไม่ผ่าน ต้องส่งร้านซ่อมถอดชิฟ bios ออกมาแฟลชด้วยเครื่องเขียน eeprom หรือส่งมาที่ผมก็ได้ ผมรับทำครับ

Comment

Working...
            X