Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7-13700k ช่วยแนะนำบอร์ดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7-13700k ช่วยแนะนำบอร์ดหน่อยครับ

กำลังจะประกอบคอมใหม่ครับ อยากให้ช่วยแนะนำบอร์ดให้หน่อยครับ พอดีเห็นว่ามีเรื่องเกี่ยวกับการปลดล็อคกำลังไฟให้ CPU ทำงานดีขึ้นครับ
    งบคร่าว ๆ 5-7 พันครับ เบื้องต้นคงไม่ได้กะเล่น OC อะไรครับ แต่อยากได้บอร์ดที่ดัน CPU เต็มประสิทธิภาพโดยไม่ OC เพิ่มครับ
    ดูสเป็คไว้คร่าว ๆ ประมาณนี้ครับ
    CPU : I7-13700k
    MB : -
    VGA : RTX 3060Ti
    RAM : 16GB DDR Bus 3200 (8x2)
    PSU : 850plus Gold
    M.2 SSD 512 gb
    Cooler : Liquid Cooling AiO 360

ขอบคุณครับ
    Last edited by personzx; 1 Feb 2023, 05:42:49.

ถ้างบนี้ และไม่อยาก oc ก็หาบอร์ด b ที่ vrm heatsink ดี ๆ หน่อย แต่ยังไงตัวคูณก็ลด ซึ่งก็แนะนำว่าอย่าไปสนใจอะไรมาก เดิม ๆ ก้โคตรแรง
    แต่ถ้าจะลองศึกษาวิธี oc แม้เพียงเบื้องต้น หา z690-790 ตัวถูก ๆ เอามาล็อกตัวคูณจบ ๆ ไป
    เพราะถ้าไม่ล็อกตัวคูณ ยังไงหลาย ๆ ปัจจัยก็ทำให้เวลาใช้งานหนัก ๆ ตัวคูณมันก็ผันแปรอยู่ดี
    ถ้าเพียงคาดหวังให้ 13700k วิ่งสุดเทอร์โบแม็กซ์ all core ได้ ง่ายสุดก็ใช้บอร์ด z
    แต่สิ่งที่ต้องกังวลคือ ถ้ามัน full load จะคุมความร้อนได้ไหม

ปล. ไม่เคยใช้บอร์ด b ในมือสักที ถ้ามีค่ายไหนที่ตั้งให้เทอร์โบแม็กซ์ตามสเปคแบบ all core ได้ อันนั้นก็น่าสนใจ

Comment

แหล่งรวมสินค้าไอที Macbook Notebook Computer Smartphone ราคาดีที่สุด ช้อปออนไลน์ พร้อมโปรโมชั่น 0% จัดส่งรวดเร็ว บริการอย่างดี 24 ชั่วโมง ที่นี่ Advice.co.th

Comment

H610

https://www.advice.co.th/product/mai...-m-2-r2-0-ddr4
        Last edited by ssk; 1 Feb 2023, 12:27:31.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
          ถ้างบนี้ และไม่อยาก oc ก็หาบอร์ด b ที่ vrm heatsink ดี ๆ หน่อย แต่ยังไงตัวคูณก็ลด ซึ่งก็แนะนำว่าอย่าไปสนใจอะไรมาก เดิม ๆ ก้โคตรแรง
          แต่ถ้าจะลองศึกษาวิธี oc แม้เพียงเบื้องต้น หา z690-790 ตัวถูก ๆ เอามาล็อกตัวคูณจบ ๆ ไป
          เพราะถ้าไม่ล็อกตัวคูณ ยังไงหลาย ๆ ปัจจัยก็ทำให้เวลาใช้งานหนัก ๆ ตัวคูณมันก็ผันแปรอยู่ดี
          ถ้าเพียงคาดหวังให้ 13700k วิ่งสุดเทอร์โบแม็กซ์ all core ได้ ง่ายสุดก็ใช้บอร์ด z
          แต่สิ่งที่ต้องกังวลคือ ถ้ามัน full load จะคุมความร้อนได้ไหม

ปล. ไม่เคยใช้บอร์ด b ในมือสักที ถ้ามีค่ายไหนที่ตั้งให้เทอร์โบแม็กซ์ตามสเปคแบบ all core ได้ อันนั้นก็น่าสนใจ
          จะว่าไปเจนหลัง ๆ มานี้ intel ก็ไม่ได้บอกว่าบูส all core ได้เท่าไร บอกแต่ max boost ซึ่งมันหมายถึงบูสแค่ 1-2 คอร์ หรือแล้วแต่บอร์ด
          จริง ๆ ก็อาจจะไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้เท่าไร ตามที่ท่านต่ายว่า เดิม ๆ มันก็แรงเรือหายอยู่แล้ว ไปห่วงเรื่องความร้อนดีกว่าจะคุมได้ไหม
          เพราะเท่าที่เห็นรู้สึกมันร้อนกว่า 13900k อีกที่ไฟเท่ากัน ( น่าจะประมาณคัดชิพเป็น 13900k ไม่ผ่าน เลยปิดคอร์ E มาขายเป็น i7 )

ผมว่าจัดบอร์ด Z ที่ภาคจ่ายไฟดีหน่อยสักตัว เป็น PRIME Z690-P D4-CSM DDR4 ที่ท่านข้างบนแนะนำก็ได้
          เพราะเมื่อคืนดูไลฟ์คุณบังซอลเทสบอร์ด B760 เหมือนจะโดนกั๊กบูส แต่ก็อาจจะเพราะภาคจ่ายไฟกากเองก็ได้ ( 7เฟส )

Comment

น่าจะไปจบที่ตัว Z690 Asus หรือไม่ก็ Gigabyte , Aorus ครับ
            ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Originally posted by jonenike View Post

จะว่าไปเจนหลัง ๆ มานี้ intel ก็ไม่ได้บอกว่าบูส all core ได้เท่าไร บอกแต่ max boost ซึ่งมันหมายถึงบูสแค่ 1-2 คอร์ หรือแล้วแต่บอร์ด
              จริง ๆ ก็อาจจะไม่ต้องซีเรียสเรื่องนี้เท่าไร ตามที่ท่านต่ายว่า เดิม ๆ มันก็แรงเรือหายอยู่แล้ว ไปห่วงเรื่องความร้อนดีกว่าจะคุมได้ไหม
              เพราะเท่าที่เห็นรู้สึกมันร้อนกว่า 13900k อีกที่ไฟเท่ากัน ( น่าจะประมาณคัดชิพเป็น 13900k ไม่ผ่าน เลยปิดคอร์ E มาขายเป็น i7 )

ผมว่าจัดบอร์ด Z ที่ภาคจ่ายไฟดีหน่อยสักตัว เป็น PRIME Z690-P D4-CSM DDR4 ที่ท่านข้างบนแนะนำก็ได้
              เพราะเมื่อคืนดูไลฟ์คุณบังซอลเทสบอร์ด B760 เหมือนจะโดนกั๊กบูส แต่ก็อาจจะเพราะภาคจ่ายไฟกากเองก็ได้ ( 7เฟส )
              ใช่ครับ เดิม ๆ ก็แรงแล้ว ต่อให้เป็นบอร์ด b ก็ตาม
              ในแง่ใช้งานทั่วไปแม้แต่เล่นเกม มันเพียงพอ
              แต่หากกังวลตัวคูณลด ยังไงก็ต้องไป z
              ถ้าไม่ซีเรียสเรื่อง oc cpu
              จัดบอร์ด b มันได้บอร์ดที่ดูดีกว่า z ในราคาเท่ากัน

การล็อก all core หากเป็นตัวคูณที่ไม่สูงไปกว่าสเปคเดิม ก็ไม่น่ายากครับ
              แต่เท่าที่เทสกับ 12600k ปล่อยวิ่งเดิม ๆ มันก็แรงและควบคุมความร้อนได้อย่างน่าพอใจ
              เรื่องกลัวตัวคูณลด สปีดตก มันเป็นเรื่องปกติของการจัดสรรพลังงาน
              ผมไม่แน่ใจว่าเกิดกระแสตรงนี้ได้ยังไงนะ สำหรับคนที่ใช้บอร์ด b ที่ต้องมาเน้นภาคจ่ายไฟกันอีก
              Last edited by taiseller; 1 Feb 2023, 16:53:19.

Comment

Originally posted by personzx View Post
                น่าจะไปจบที่ตัว Z690 Asus หรือไม่ก็ Gigabyte , Aorus ครับ
                ขอบคุณทุกท่านครับ
                เดาว่างบนั้น Gig คงเป็นตัว Z690 Gaming X DDR4 สินะ ถ้าใช่ ให้หาตัว REV 1.1 นะครับ ภาคจ่ายไฟดีกว่า REV 1.0

Comment

Originally posted by jonenike View Post

บอร์ฺด Z อินเฮล ราคาเท่าไหร่ครับนั่น ได้แค่ 5-6 พันนั่นก็ถูกมากแล้วนะนั่น

Comment

Originally posted by micronz View Post

บอร์ฺด Z อินเฮล ราคาเท่าไหร่ครับนั่น ได้แค่ 5-6 พันนั่นก็ถูกมากแล้วนะนั่น
                    ของผมใช้ z690 a pro d4 ได้มา 6000 ตอนแรก ๆ เลย แต่ไม่มี wifi นะ
                    กะว่าจะอัพเป็น i7 13700K รอราคาลงก่อน
                    หลัง ๆ ไม่ค่อยหวัง oc อะไรละ
                    ตั้งแต่ gen 12 เปิดตัวมา แล้ว คะแนนเธรดพุ่งแต่เกิด ผมผู้เคยพยายาม oc 4790k/9900k ให้ cpu-z ทะลุ 600 ก็น้อยใจ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ของผมใช้ z690 a pro d4 ได้มา 6000 ตอนแรก ๆ เลย แต่ไม่มี wifi นะ
                      กะว่าจะอัพเป็น i7 13700K รอราคาลงก่อน
                      หลัง ๆ ไม่ค่อยหวัง oc อะไรละ
                      ตั้งแต่ gen 12 เปิดตัวมา แล้ว คะแนนเธรดพุ่งแต่เกิด ผมผู้เคยพยายาม oc 4790k/9900k ให้ cpu-z ทะลุ 600 ก็น้อยใจ

หรูละครับตอนนี้ ไรเซ่น 7000 จะโอซี กำเงิน 7-8000 บาทได้ B650 เลนยังจำกัดอีก

ตอนนี้รอบอร์ด A620 ตัวแพงกันอยู่ครับ ตัด oc แต่ยังดีได้ pbo XFR มากระตุ้นยอดขายอยุ่นะครับ
                      ซีพียูถูกแล้ว เหลือแต่รอบอร์ด ราคา 4000-6000 นี่แหละ

13700K นี่ตัวคุ้มเกมเมอร์อ่ะครับไม่ร้อนมากด้วย บุส ไม่รู้ทำแบบ PBO ได้ไม้ให้เย็นๆๆๆ หนักๆๆ
                      ปล่อยบุสสุงกว่า ค่า max boost น่ะครับ

Comment

ทั้ง cpu และ mb หลัง ๆ นี้
                        ราคาพุ่งจนไม่น่าเชื่อว่าจะแพงได้ขนาดนี้น่ะครับ
                        เมื่อก่อน 20000 นี่ ก็ได้ทั้งสองชิ้นละ
                        ตอนนี้ 20000 อาจจะไม่พอ แถมอยากได้แบบถูกใจ ก็อาจจะเกิน 30000 ง่าย ๆ เลย
                        รอ 13700k สัก 10-12k ขอแบบมีประกันสักปีสองปี

Comment

ทั้ง cpu และ mb หลัง ๆ นี้
                          ราคาพุ่งจนไม่น่าเชื่อว่าจะแพงได้ขนาดนี้น่ะครับ
                          เมื่อก่อน 20000 นี่ ก็ได้ทั้งสองชิ้นละ
                          ตอนนี้ 20000 อาจจะไม่พอ แถมอยากได้แบบถูกใจ ก็อาจจะเกิน 30000 ง่าย ๆ เลย
                          รอ 13700k สัก 10-12k ขอแบบมีประกันสักปีสองปี
                          แนะนำ รอเมเธอร์เลค เปิดตัวปลายปีครับ
                          กว่าจะขายก็ต้นปี 2024 เจนใหม่ไม่รีบเพราะ ตลาดหดตัวครับ โดนทุกค่าย
                          ปี 2023 อินเทล amd เน้นเปิดไลน์ ตัว i3 R3 ซอยให้เต้มซีรี่ย์ขายของครับ
                          มีเจน 12 ค่อยอัพตอน เจน 14 ออก อัพเป้น 13700K มือสอง
                          คุ้มใช้ยาวนะครับ

เจน 14 ผมไม่แน่ใจว่าจะแรงแบบไหนเพราะจะเจอ ลาเทนซี่ เยอะแถม
                          บัสแรมไม่น่าพุ่งเหมือน ที่ผ่านมาเพราะอินเทล ไปทำ ชิพเล้ต แบบ Ryzen
                          น่าจะมีผลกับบัส แรมครับ เพราะ imc ถูกแยกออกมาคนละชิ้นกัน กับ CPU core

เมนบอร์ด DDR5 แรมตัว 1 เห้นว่าวิ่งแบบดูอัลแชแนลแล้ว พอใส่สองแถว
                          วิ่งแบบ ควอตชาแนล น่าส่งผลกับ pcb layer ครับบอร์ดเลยแพงทั้งสองค่าย
                          Last edited by micronz; 1 Feb 2023, 19:44:04.

Comment

ผมยังเกาะ ddr4 อยู่เลย ถ้ารุ่นที่อยากได้ ราคายังโหดอยู่ อาจจะเปลี่ยนแค่ cpu น่ะครับ แต่รอ gen 14 ก็ได้ เพราะเอามากดราคา gen 13 ลงอีกหน่อย

Comment

Originally posted by good11 View Post

เดาว่างบนั้น Gig คงเป็นตัว Z690 Gaming X DDR4 สินะ ถ้าใช่ ให้หาตัว REV 1.1 นะครับ ภาคจ่ายไฟดีกว่า REV 1.0
                              ขอบคุณครับ ดูไว้เป็นตัว Aorus Elite DDR4 Rev.1.1 หรือตัว V2 ครับ

Comment

Working...
                              X