Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยหน่อยครับใช้ i9 13900kขึ้นจอฟ้า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยหน่อยครับใช้ i9 13900kขึ้นจอฟ้า

สอบถามหน่อยครับเดิมผมใช้ i7 12700k
    พอเปลี่ยนมาใช้ i9 13900k เปิด nox แล้วจอฟ้าครับ แต่ก่อนใช้i7ไม่มีอาการครับ ตอนนี้ทำงานต่อไม่ได้เลย เล่นไปประมาณครึ่งชั่วโมงจะขึ้นโค๊ดจอฟ้าต่างๆกันไป
    เช่น system service exception
    Unexspected store exception
    System thread exception not handle
    สเปค i913900k
    Board z690gameing ddr4 แรม kington64 g 4แถว bus3200
    Rtx 3060
    supply corsair 850
    window 11 22h2
    ซึ่งตอนเปิดnox 10 จอ cpuจะวิ่งประมาณ50-60%ความร้อนประมาณ 60-65องศา พอเปิดได้ครึ่งชั่วโมงก็จะขึ้นจอฟ้า
    แต่ตอนใช้ i7 12700kไม่ เป็นไรครับ
    ตอนนี้แก้ไม่ตกเลยครับ

อาจจะต้องไล่เทสง่าย ๆ ประมาณนี้ ว่าอาการแตกต่างไปไหม
    ปรับบัสแรมให้ต่ำลง ว่ามีอาการไหม
    เทสแรมทีละตัว ว่ามีอาการไหม
    เชคหน้าสัมผัส cpu / พินซอคเกต / ว่ามีอะไรผิดปกติไหม

ถ้ามี ssd/hdd ว่าง ๆ อาจจะลองลง os ใหม่แบบคลีน ๆ แล้วลองเทสใช้งาน กรณีที่คาใจว่าเป็นที่ซอฟต์แวร์

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      อาจจะต้องไล่เทสง่าย ๆ ประมาณนี้ ว่าอาการแตกต่างไปไหม
      ปรับบัสแรมให้ต่ำลง ว่ามีอาการไหม
      เชคหน้าสัมผัส cpu / พินซอคเกต / ว่ามีอะไรผิดปกติไหม

ถ้ามี ssd/hdd ว่าง ๆ อาจจะลองลง os ใหม่แบบคลีน ๆ แล้วลองเทสใช้งาน กรณีที่คาใจว่าเป็นที่ซอฟต์แวร์

ลองลงหลาย windowละครับก็ยังเป็น แปลกใจที่กลับไปใช้ 12700k ไม่มีอาการอย่างว่าเลยครับ

Comment

ถ้าคิดว่าเป็นที่ cpu คงต้องหาบอร์ดอีกตัวมาสลับเทส

Comment

Originally posted by taiseller View Post

แล้วที่คุณต่ายบอกให้เทสเรื่องแรม ได้ลองหรือยังครับ แล้วรัน memtest ดู error ส่วนตัวผมถนัด memtest86 ตัวนี้เทสในดอส
          ตัดประเด็นวินโดว์ไม่เสถียร

Comment

แรมบางชุดกับ cpu บางตัว อาจจะไม่สามารถเปิด xmp ได้ทันที บางทีต้องจูนเองนิดหน่อยเพื่อให้ได้ตามสเปค
            เลยอยากให้ลองแบบบัสออโต้หรือลดบัสต่ำลงเพื่อดูว่าเปนปัญหาแรมไม่เสถียรไหมน่ะครับ
            ผมเจอบ่อยเวลาใส่แรมสี่แถวหรือแรมผสมจากคนละล็อต

ซึ่งบางเคสที่เคยเจอคือ cpu แต่ละตัวก็เข้ากับแรมได้ต่างกันก็เคยมี

Comment

แรมบางชุดกับ cpu บางตัว อาจจะไม่สามารถเปิด xmp ได้ทันที บางทีต้องจูนเองนิดหน่อยเพื่อให้ได้ตามสเปค
              เลยอยากให้ลองแบบบัสออโต้หรือลดบัสต่ำลงเพื่อดูว่าเปนปัญหาแรมไม่เสถียรไหมน่ะครับ
              ผมเจอบ่อยเวลาใส่แรมสี่แถวหรือแรมผสมจากคนละล็อต

ซึ่งบางเคสที่เคยเจอคือ cpu แต่ละตัวก็เข้ากับแรมได้ต่างกันก็เคยมี
              มันจะเกี่ยวกับที่ผมอัพไบออส โดยที่ไม่ได้อัพ intel vmd รึป่าวครับ ตอนนีอัพเป็น F22

Comment

เอ็งอัพไบออส แล้วอัพ Intel ME ตัวล่าสุด ตามแล้วหรือยัง เกี่ยวกับการจัดสรรพลังงานให้เจน 13
                ไดเวอร์ Chipset Intel SerialIO ลงยัง ตัวล่าสุด
                Intel GNA driver ลงยัง ตัวล่าสุด
                Intel consumer ME driver ลงยัง ตัวล่าสุด
                วินโดว อัพเดตยัง ตัวล่าสุด

ขี้เกียจโหลด Intel® Driver & Support Assistant (Intel® DSA) มาลงให้มันหา+ลงให้

แรมเอาออกไป 2 แถวสิ ปกติไหม สลับเทสดู เอาแอลกอฮอล์ เช็ดๆ ดู แรม เสียบคู่นอกนะ อย่าทะลึ่งเอาสวย
                เช็ดตรง Pin มันหน่อยค่อยเสียบใหม่ เป่าฝุ่นสล๊อตแรมดูสิการ์ดจอด้วยถ้าว่าง เป็นไปได้หมดอ่ะ

Comment

Originally posted by asransara View Post
                  มันจะเกี่ยวกับที่ผมอัพไบออส โดยที่ไม่ได้อัพ intel vmd รึป่าวครับ ตอนนีอัพเป็น F22

ปกติก็ไม่เกี่ยวนะ แต่ถ้าคิดว่าเกี่ยวจะลองอัปขึ้นก็ได้ ไม่เสียหายอะไร

Comment

เป็นอย่างไรบ้าง หายไหม แก้ไขได้หรือยัง ผมอยากรู้เหมือนกันว่ามันเป็นที่อะไรครับ

อัพเดตให้หน่อย

Comment

Originally posted by good11 View Post
                      เป็นอย่างไรบ้าง หายไหม แก้ไขได้หรือยัง ผมอยากรู้เหมือนกันว่ามันเป็นที่อะไรครับ

อัพเดตให้หน่อย
                      ได้ละครับลองรื้อประกอบทำความสะอาดใหม่ ตอนนี้ใช้ได้ปรกติละครับ
                      ก็มี update driver intel เพิ่มไป

Comment

Comment

Working...
                        X