Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมมีปัญหา MSI Z690 A PRO DDR4 กับ 13600KF dram led สีส้มตลอด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมมีปัญหา MSI Z690 A PRO DDR4 กับ 13600KF dram led สีส้มตลอด

MSI PRO Z690-A DDR4
    13600KF
    Kingston furry beast (KF432C16BBK2/32)
    เป็นของใหม่หมดครับ ยกเว้น GPU ผมใช้ RX580 อันเก่าซึ่งเทสเครื่องอื่นแล้วก็ไม่มีปัญหาอะไร

ผม update bios ผ่าน USB drive เป็น version ล่าสุดแล้ว ก็ดูเหมือนจะ update สำเร็จไปด้วยดี (ไฟกะพริบประมาณ 6 นาทีแล้วดับไป)

ผมลองใส่ RAM slot เดียวช่องที่ 2 ตาม manual ของ mainboard
    RAM ชุดนี้ก็ test แล้วว่า work ในเครื่องอื่น

จริงๆ ตอนแรกผมนึกว่า mainboard เสีย เลยส่งเคลมไปเมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน
    ได้ตัวเดิมกลับมาเมื่อ 2 วันที่แล้ว แต่ก็ยังอาการเดิม

จริงผมลองไป post ใน forum ของ msi global ก็ยังไม่ได้เรื่องอะไร
    PRO Z690-A DDR4 + 13600KF 3 beeps and won't boot | MSI Global English Forum - Index

จะใส่การ์ดจอหรือไม่ใส่ มันก็จะหยุดที่ dram error
    ตอน boot ไฟล์ dram LED จะขึ้นสีส้มตลอด พร้อมกับ 3 beep ยาว

pin CPU บนเมนบอร์ดก็ดูปกติดีครับ ดูรูปได้ในกระทู้ที่ผม post ใน MSI global

ผมจะลองอะไรได้อีกบ้างครับ

ลอง
    ดู list ram ว่ามี ใน list ของ MB ไหมนะครับ
    3 บีบ คือram ใช้ไม่ได้

Comment

วันนี้กระทู้แรมเยอะแหะ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
        ลอง
        ดู list ram ว่ามี ใน list ของ MB ไหมนะครับ
        3 บีบ คือram ใช้ไม่ได้
        Check ดูแล้วครับ อยู่ใน list ของ RAM ที่ support
        PRO Z690-A DDR4 (msi.com)

Comment

แบบนี้ ยากครับ ต้องลองไปร้าน แล้วเปลี่ยน เอา ram รุ่นอื่น มา test ดูครับ อาจได้เคลม ram แทน

Comment

ลอง bios เวอร์ชั่นอื่น(7D25v17, 7D25v18) ดูหรือยังครับ

Comment

ซื้อร้านไหนครับ บอร์ด

Comment

Originally posted by skaewta View Post
                ลอง bios เวอร์ชั่นอื่น(7D25v17, 7D25v18) ดูหรือยังครับ
                ผมลอง​ 7D25v17​ เหมือนกันครั​บ​ แต่​ 18 ยังไม่ได้ลอง

Comment

Originally posted by taiseller View Post
                  ซื้อร้านไหนครับ บอร์ด
                  ซื้อร้าน​ advice (online) ประกันของ​ ascenti ครับ

Comment

Originally posted by kowit_x2 View Post

ซื้อร้าน​ advice (online) ประกันของ​ ascenti ครับ
                    ลองอัพไบออส หากไม่หาย

ลองถอด MB+RAM แล้วเอาไปให้ร้านสาขา Advice ใกล้บ้านช่วยเทสให้ครับ
                    ฟรีไม่เสียตัง อุปกรณ์เค้าเยอะกว่า บางทีอาจมีปัญหาที่เราคาดไม่ถึงก็ได้
                    เช่นไบออสอาจอัพไม่สำเร็จ ผมก็ยังเคยเลยไบออสบอกรองรับ CPU แต่ใส่เปิดไม่ติดเฉย
                    เอาให้ Advice เปลี่ยน CPU ทดสอบบนบอร์ดติดปกติ เลยทำเรื่องคืนเงินเลยเพราะซื้อวันเดียว
                    แต่ซื้อ MB แบรนอื่น Advice ไปแทนนะ เอากลับมาใช้กับ CPU ผมก็ติดปกติ หลอนแดก

Comment

Originally posted by good11 View Post

ลองอัพไบออส หากไม่หาย

ลองถอด MB+RAM แล้วเอาไปให้ร้านสาขา Advice ใกล้บ้านช่วยเทสให้ครับ
                      ฟรีไม่เสียตัง อุปกรณ์เค้าเยอะกว่า บางทีอาจมีปัญหาที่เราคาดไม่ถึงก็ได้
                      เช่นไบออสอาจอัพไม่สำเร็จ ผมก็ยังเคยเลยไบออสบอกรองรับ CPU แต่ใส่เปิดไม่ติดเฉย
                      เอาให้ Advice เปลี่ยน CPU ทดสอบบนบอร์ดติดปกติ เลยทำเรื่องคืนเงินเลยเพราะซื้อวันเดียว
                      แต่ซื้อ MB แบรนอื่น Advice ไปแทนนะ เอากลับมาใช้กับ CPU ผมก็ติดปกติ หลอนแดก
                      ใช่ครับ หากซื้อร้านมากสาขา สามารถอาศัยช่างศูนย์เชคอาการให้ แนะนำโทรไปถามว่ามี cpu gen 12-13 เทสไหม
                      ยิ่งถ้ามีพวก cpu igpu ก็เทสง่ายหน่อย ทำยังไงก็ได้ให้ผ่าน fail led ก่อน จะได้มั่นใจว่าบอร์ดไม่เสีย

ผมเองใช้รุ่นนี้ + 12600k + r009d408gx2 บัส 4000 4 ตัว ยังไม่เคยเจออาการอะไรนะ เป็นเมนบอร์ดที่ใช้งานไหลลื่นมาก

กรณีมึน ๆ อะไหล่ในมือไม่เข้าคู่กัน ก็เคยเจอสมัยเคลม asus z97 pro gamer บอร์ดชอตดับ
                      ได้เคลมใหม่ดันใช้กับแรมเดิมไม่ได้ แต่ใส่แรมที่ศูนย์ได้ ตอนแรกศูนย์ไม่ยอมเปลี่ยนให้อ้างว่าแรมผมไม่ดี
                      สุดท้ายไปร้องเรียนที่ asus โดยตรง ได้บอร์ดรุ่นเดียวกันอีกตัวมา ใช้งานได้ปกติ
                      Last edited by taiseller; 31 Oct 2022, 12:33:24.

Comment

ผมส่งไปให้ทาง​ distributor อีกรอบเมื่ออาทิตย์​ก่อนแล้วครับ​

เค้าบอกว่าตอนครั้งแรก​ เค้าเทสแค่ตอนก่อนส่งไปให้​ MSI​ (เทสแล้วเจออาการ)​ แต่พอ​ MSI.​ส่งกลับมาไม่ได้​เทสอีกที

รอบ​2 นี่ผมขอให้เค้าเทสด้วยตอนรับจาก​ MSI​ ด้วย​

​​​​​​

ขอบคุณ​สำหรับทุกคำแนะนำครัย

Comment

ผมเคยบอกศูนย์ว่าขอปลั๊กแค่จุดเดียว ผมยกอะไหล่รวมทั้งจอไปเทสให้ดูต่อหน้าเลยว่ามันใช้ไม่ได้

Comment

ผมก็เป็นครับ โชว์ DRAM
                            เพิ่งได้บอร์ด กับ cpu วันนี้เลย
                            ประกอบเสร็จ โชว์ DRAM แล้วก็ดับ
                            จอไม่มีอะไรขึ้นเลย

GIG z690 aorus elite ddr4
                            cpu 13600kf

ผมก็ไปโหลด bios ล่าสุด F21มา flash
                            ผ่าน Q-flash

หายเลยครับ ใช้ได้ปกติเลย

Comment

Working...
                            X