Announcement

Collapse
No announcement yet.

...

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ...

...

Last edited by Ax9; 31 Oct 2022, 20:05:56.

.ให้ลองถอด บอร์ดมาเปลือย รันบนโต้ะ มีฉนวนรองอย่าให้โดนโลหะนะครับ

พาเวอร์ซัพพลายตัวดีอีกตัวทำเอามรึน กี่วัตต์ ถ้ามีเปลีี่ยนให้ลองเปลี่ยนเทสต์ วัตต์สูงๆๆไว้ก่อนก็ดี

Comment

ไบออสที่ใช้ไม่ใช่ตัวล่าสุดนะครับ แต่ก่อนอัพ Bios และ ME

ให้ไปหน้าดาวโหลดไดเวอร์หัวข้อ "Chipset" เปิดโชรายการออกมา

ลงไดเวอร์ 4 ตัวนี้ที่ออก วันที่ 29/9
      Intel SerialIO driver
      Intel GNA driver
      Intel consumer ME driver
      Intel chipset driver

ลงเสร็จรีเครื่อง แล้วค่อยไปอัพไบออส 2014 ตัวล่าสุด
      อัพเสร็จค่อยอัพเดต Firmware Intel ME 16.1.25.1885v2 ที่อยู่หน้าดาวโหลดไบออสอีกทีครับ

ลองตามนี้ดูว่าหายไหม

Comment

Originally posted by good11 View Post
        ไบออสที่ใช้ไม่ใช่ตัวล่าสุดนะครับ แต่ก่อนอัพ Bios และ ME

ให้ไปหน้าดาวโหลดไดเวอร์หัวข้อ "Chipset" เปิดโชรายการออกมา

ลงไดเวอร์ 4 ตัวนี้ที่ออก วันที่ 29/9
        Intel SerialIO driver
        Intel GNA driver
        Intel consumer ME driver
        Intel chipset driver

ลงเสร็จรีเครื่อง แล้วค่อยไปอัพไบออส 2014 ตัวล่าสุด
        อัพเสร็จค่อยอัพเดต Firmware Intel ME 16.1.25.1885v2 ที่อยู่หน้าดาวโหลดไบออสอีกทีครับ

ลองตามนี้ดูว่าหายไหม
        ไบออสอัพเดท ชิพเซ้ตไดรฟ์เวอร์ ด้วยลืมสนิทเลย

Comment

ลืม

แรมเสียบคู่นอก ตามที่บอร์ดแนะนำหรือยัง หรือบางทีอาจต้องเพิ่มไฟแรมเองอีกนิด
          ลองใส่ไป 1.4 จาก 1.35 ลองดูว่าหายไหม

Comment

Originally posted by good11 View Post
            ลืม

แรมเสียบคู่นอก ตามที่บอร์ดแนะนำหรือยัง หรือบางทีอาจต้องเพิ่มไฟแรมเองอีกนิด
            ลองใส่ไป 1.4 จาก 1.35 ลองดูว่าหายไหม
            แรมมีแค่ 2 ช่องเองครับเสียบ 16ซ้าย 8 ขวา ครับ

Comment

Originally posted by Ax9 View Post

แรมมีแค่ 2 ช่องเองครับเสียบ 16ซ้าย 8 ขวา ครับ
              โห ลอวเสียบ แถว เดียว 16 GB ดูครับว่าจอฟ้าอีกไม้ ถ้าไม่มีฟ้า ก็ชัวร์ละ
              ปกติ DDR3 4 ใส่ไม่เท่ากันได้ นะ เสถียรรึเปล่าอีกเรื่อง

Comment

ไปลองดูก่อนที่บอกด้านบน ยังไม่หายก็อาจเป็นที่แรมนั้นแหละ
                เพราะ 2 ตัว Rank ไม่เหมือนกันอาจมีปัญหาได้ ถึงแม้จะเป็นเม็ดแรมเดียวกัน CL เท่ากัน
                ลองเสียบแยกแผงเดียวหรือยังล่ะ

Comment

Originally posted by micronz View Post

โห ลอวเสียบ แถว เดียว 16 GB ดูครับว่าจอฟ้าอีกไม้ ถ้าไม่มีฟ้า ก็ชัวร์ละ
                  ปกติ DDR3 4 ใส่ไม่เท่ากันได้ นะ เสถียรรึเปล่าอีกเรื่อง
                  มันเป็นอาการค้างโดยที่จอไม่ฟ้าครับ แรมเน่ามันจะจอฟ้าแจ้ง แต่นี่มันไม่จอฟ้ามันค้างหน้าที่เราใช้งานยาวเลยครับ

Comment

ไปลองดูก่อนที่บอกด้านบน ยังไม่หายก็อาจเป็นที่แรมนั้นแหละ
                    เพราะ 2 ตัว Rank ไม่เหมือนกันอาจมีปัญหาได้ ถึงแม้จะเป็นเม็ดแรมเดียวกัน CL เท่ากัน
                    ลองเสียบแยกแผงเดียวหรือยังล่ะ
                    ค้างแบบจอไม่ฟ้าครับปกติแรมมีปัญหามันจะแจ้งจอฟ้าดูคลิปครับค้างหน้าที่ใช้งานชอบเป็นตอนใช้งานทั่วไปเล่นเกมหนักๆไม่ค้าง
                    https://youtube.com/shorts/MD21cADrdcI?feature=share

Comment

Originally posted by Ax9 View Post

มันเป็นอาการค้างโดยที่จอไม่ฟ้าครับ แรมเน่ามันจะจอฟ้าแจ้ง แต่นี่มันไม่จอฟ้ามันค้างหน้าที่เราใช้งานยาวเลยครับ
                      ท่านลองที่ ท่านกุ้ดและผมบอกก่อนครั้บ อย่างแรก ลองแรมแถวเดียวก่อนเลยไม่ต้องถอดบอร์ดแกะ
                      ออกมาไว้ในเคสนั่้นแหละ ทำความสะอาดแรมด้วย ผมใช้แอลกอฮอล์เช็ด
                      โอเค้ ใส่ 16 จิ้กไปดู
                      ไอ้ค้างแบบนั้นผมก็เคยเจอครับ มันมีปัญหาอะไรไม่เสถุียรสักอย่างนั่นแหละ

โอเค้ ไปลองดุก่อนค่อยคุยกันต่อ นะ นะนะ

Comment

แค่แรมแถวเดียวมั้นลองง่าย แค่ลองแรมแถวเดียวก่อน
                        ถ้าไม่หาย ก้ค่อยไปไล่ แฟลชไบออสล่าสุด รวมทั้งลงไดรฟ์เวอร์ชิพเซ็ต

Comment

Originally posted by micronz View Post
                          แค่แรมแถวเดียวมั้นลองง่าย แค่ลองแรมแถวเดียวก่อน
                          ถ้าไม่หาย ก้ค่อยไปไล่ แฟลชไบออสล่าสุด รวมทั้งลงไดรฟ์เวอร์ชิพเซ็ต
                          ขอบคุณครับเดี๋ยวไล่เทสทีละแถว ประเด็นคือมันไม่ค้างเลยนี่สิครับบางทีเป็นวันบางทีเปิดมาค้างหน้า desktop เลย

Comment

คุณต้องลองครับอย่ามัวแต่ถามแล้ว ไม่ลองไล่ปัญหา แก้ปัญหาคอมต้องไล่ไปทีละจุด ถ้าใส่แถวเดียวยังค้าง คุณก็คาแถวเดียว แล้วไปไล่ตามข้ออื่นที่บอกต่อ

ผมมีแสกนดิส ด้วย hdtune. ด้วย โอเคทําทีละเรื่องครับ
                            Last edited by micronz; 30 Oct 2022, 19:06:42.

Comment

คุณต้องลองครับอย่ามัวแต่ถามแล้ว ไม่ลองไล่ปัญหา แก้ปัญหาคอมต้องไล่ไปทีละจุด ถ้าใส่แถวเดียวยังค้าง คุณก็คาแถวเดียว แล้วไปไล่ตามข้ออื่นที่บอกต่อ

ผมมีแสกนดิส ด้วย hdtune. ด้วย โอเคทําทีละเรื่องครับ
                              มีคนให้เช็ค error ในวินโด้เจอแจ้ง pci e และเจออาการจากไล่สลับของคือเสียบการ์ดจอสำรอง Rx580 ไม่ติดทั้งๆที่เมื่อก่อนตอนที่ไม่เจออาการค้างแบบนี้เสียบ rx580 ติดใช่สำรองอยู่พักหนึ่งไม่เคยค้างตอนนี้เสียบไม่ติดแต่คือ rx580 ผมใช้กับคอมต่อทีวีทุกวันปกติดีการ์ดจอไม่เสียแจ้งตามรุปครับวานดูหน่อยครับ

Comment

Working...
                              X