Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอนนี้ใช้ 12700K ถ้าอัพ เป็น 13700K จะเห็นความต่างไหมครับ(เล่นเกม)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอนนี้ใช้ 12700K ถ้าอัพ เป็น 13700K จะเห็นความต่างไหมครับ(เล่นเกม)

ตอนนี้ใช้ 12700K อยู่ครับ คู่กับการ์ดจอ 4090
    ตอนนี้เล่นเกมกับจอ 4K 240hz ถ้าอัพเป็น Gen13 จะเห็นความต่างไหมครับ จะคุ้มค่ากับที่ลงทุนไหม
    และบอร์ด z690 สามารถใช้ได้เลยไหมครับ หรือต้องไปอัพไบออสก่อน และต่างกับบอร์ด z790 ขนาดไหน

ตามคลิปและกราฟมีผลต่างครับ Rapter lake. ไม่ใช่แค่อัดคล้อก
    ยังเร่งความเร็วแคช และขยาย แคช cpu ด้วย
    เกมส์เลยแรงขึ้น

แต่ผลต่างอาจไม่ได้รุนแรงมากนะครับ ลองพิจารณาดูอีกที
    https://www.techpowerup.com/review/i...13900k/19.html

https://www.techpowerup.com/review/intel-core-i9-13900k/18.html
    Last edited by micronz; 28 Oct 2022, 16:30:16.

Comment

เล่นเกมส์ดีขึ้นอย่างแน่นอน... แต่ความคุ้มในการเปลี่ยน ตอบไม่ได้ ความคุ้มค่าในการเปลี่ยนของแต่ละคนไม่เหมือน ....

Comment

เปลืองเงินครับ4k งานมันเทไปGPUหมดแล้ว CPUกระดิกเท้ารอเลยงานอย่างน้อย
        ผมว่าไปรอดูรีวิว เจน14 ทีเดียวเลยว่า4k มันจะดีขึ้นไหมถ้าไม่ นี่อัพแค่การ์ดจอไปเรื่อยๆน่าจะดีกว่า

Comment

อยู่ที่ว่าเอาอะไรไปวัดว่าคุ้ม
          - หากดูจำนวนเฟรม ก็น่าจะเยอะขึ้น ไม่มากก็น้อย แม้ถ้าเฟรมเฉลี่ยขึ้นไม่เยอะในบางเกม
          เพราะ 12700k มันก็เพียงพอแล้ว แต่บางจังหวะก็อาจจะเห็นว่าเฟรมนิ่งขึ้น แต่ต้องคอยสังเกตจริง ๆ
          - หลายเกมที่ยังอาศัยความแรงของเธรด ซึ่งก็ยังมีอยู่เยอะเหมือนกัน
          ตรงนี้ 12700k ที่ OC ได้ไกล อาจจะได้ผลดีไม่ต่างกัน 13700k เดิม ๆ
          แต่ก็นะ 13700k ก็สามารถ OC หนีไปได้อีก
          - ยิ่งบอกว่าใช้กับจอ 4K ผล***งของเฟรมก็ยิ่งน้อยไปอีก พวก 1080-1440p จะเห็นผลต่างของเฟรมชัดกว่า
          - Z690 กับ Z790 คงไม่ต้องเปลี่ยน เพราะไม่มีผลอะไรที่สัมผัสได้ในแง่เล่นเกม นอกจากงบจะเหลือ ๆ
          ส่วนตัวมองว่างบเยอะ ก็จัดเลย จะได้ไม่คาใจ เพราะยังไงก็ดีกว่าเดิม ส่วนเรื่องความคุ้ม จริง ๆ ผมมองว่าคือความพอใจมากกว่า

หาคลิปเอา 12700k vs 13700k เทส 4k gaming ที่เชื่อถือได้ยังไม่เจอ ตอนนี้คลิปดูเฟก ๆ มันเยอะไปหมดเลย ระแวง

Comment

ผมจาก 12700 ไป 13700K บอร์ด B660 มันก็ต่างแหละ นิดๆหน่อยๆ แต่คุณค่าทางจิตใจคะแนน CPU-Z CBR23 แรงจังเลย

แต่จะขอเตือนไว้ 13700K ร้อนสัสนะครับ บอกเลย ถ้าเทียบกับ 12700 ผมยังต้อง Limit W จากเดิมๆ ให้เหลือแค่ไม่เกิน 200W

Comment

Originally posted by good11 View Post
              ผมจาก 12700 ไป 13700K บอร์ด B660 มันก็ต่างแหละ นิดๆหน่อยๆ แต่คุณค่าทางจิตใจคะแนน CPU-Z CBR23 แรงจังเลย

แต่จะขอเตือนไว้ 13700K ร้อนสัสนะครับ บอกเลย ถ้าเทียบกับ 12700 ผมยังต้อง Limit W จากเดิมๆ ให้เหลือแค่ไม่เกิน 200W
              ต้องลงน้ำ ที่อุณหภูมิน้ำ 20c
              ชื่อก็บอกอยู่แล้วไดโนเล่นน้ำ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ต้องลงน้ำ ที่อุณหภูมิน้ำ 20c
                ชื่อก็บอกอยู่แล้วไดโนเล่นน้ำ

Comment

เห็นลุงทอมเทส ที่ 2k ผลตามนี้ 191 VS 167 fps ( 13700k vs 12700k ) กับ 4090 นี่แหละ เสียดายเค้าไม่เทสที่ 4k
                  ซึ่งความต่างมันจะลดลงอีก

ผมว่ารอจัด เจน 14 ทีเดียวเลยดีกว่า , ส่วนชิพ Z790 ความต่างเหมือนจะแค่อัพเลน pcie แค่นั้นนะ

Comment

ถ้าใช้ 12 อยู่ แนะนำรอ 14 ทีเดียวเลยดีกว่านะครับ 13 คือ 12 อัพเกรดมา ผลต่างคงไม่น่าจะชัดเจนมากขนาดนั้นบน 4k ยิ่งความร้อนที่ร้อนกว่าเดิมเยอะมาก ทำให้ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไร ถ้าชุดน้ำไม่เทพพอ

Comment

Originally posted by champ24477 View Post
                      ถ้าใช้ 12 อยู่ แนะนำรอ 14 ทีเดียวเลยดีกว่านะครับ 13 คือ 12 อัพเกรดมา ผลต่างคงไม่น่าจะชัดเจนมากขนาดนั้นบน 4k ยิ่งความร้อนที่ร้อนกว่าเดิมเยอะมาก ทำให้ไม่ค่อยน่าใช้เท่าไร ถ้าชุดน้ำไม่เทพพอ
                      น้ำปิด Corsair 2ตอน 280 ตัวในรูปนี่พอไหวไหมครับ ถ้าไม่ไหวคงข้ามไปเลยแบบที่ท่านว่าดีกว่า

Comment

รีวิว13700k มาแล้วนะไม่ต่างเลยซักติ๊ดเดียว
                        ขนาดเจน10มา13 เพิ่มมาไม่ถึง3%
                        อัพการ์ดจอดีกว่า4kเนี่ย
                        https://www.techpowerup.com/review/i...13700k/20.html

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                          รีวิว13700k มาแล้วนะไม่ต่างเลยซักติ๊ดเดียว
                          https://www.techpowerup.com/review/i...13700k/20.html
                          รอชม AMD Radeon RX 7000 วันที่ 3 งานนี้ไม่มี ใหม้ เกรียม มั้ง
                          Last edited by micronz; 29 Oct 2022, 18:53:00.

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                            เจ้าของกระทู้ใช้ RTX4090 อยู่ ต้องอัพไปตัวไหนครับ
                            Originally posted by ShinAkira View Post
                            ตอนนี้ใช้ 12700K อยู่ครับ คู่กับการ์ดจอ 4090
                            ตอนนี้เล่นเกมกับจอ 4K 240hz ถ้าอัพเป็น Gen13 จะเห็นความต่างไหมครับ จะคุ้มค่ากับที่ลงทุนไหม
                            และบอร์ด z690 สามารถใช้ได้เลยไหมครับ หรือต้องไปอัพไบออสก่อน และต่างกับบอร์ด z790 ขนาดไหน

Comment

Originally posted by 4S|20CK View Post

เจ้าของกระทู้ใช้ RTX4090 อยู่ ต้องอัพไปตัวไหนครับ
                              5090 6090 เลยครับไม่ต้องรีบอัพไงรอรุ่นใหม่ๆไป 4kมันกินแต่การ์ดจอ อัพมันแต่การ์ดจอนี่แหละ

Comment

Working...
                              X