Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากลองย้ายมาเล่น Gen13 แต่สามารถตั้งค่าลิมิตการใช้พลังงานได้รึเปล่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากลองย้ายมาเล่น Gen13 แต่สามารถตั้งค่าลิมิตการใช้พลังงานได้รึเปล่าคับ

อยากรู้ว่ามันสามารถกดลดไฟหรือลิมิตกำลังไฟของ cpu เช่น ลิมิตกำลังไฟของ cpu ให้ไม่เกิน 200วัตต์ หรือประมาณนี้คับ

ผมเล็งเป็น 13700K หรือ 13900K ไว้คับ อยากได้ล้วนๆ ตอนนี้ใช้ ryzen 1700 อยู่คับ

จะเอาคอมไว้ทำงานบนรถตู้ซึ่งมีตัวเเปลงไฟจาก12โวลล์เป็น220โวลล์เเล้ว เเต่ถ้าใช้ไฟมากเกินเครื่องรถสั่นเป็นเจ้าเข้าเลยคับ เห็นบางช่องกด R23 การกินไฟปาเข้าไปเกือบ 500วัตต์

จริงๆเดิมๆถ้าไม่ได้ปรับ power limit หลังจากผ่านไปไม่ถึงนาที clock มันจะลดทำให้ใช้ไฟแค่ 125w นะครับ

Comment

ลดคล็อกลง ไฟก็ลงตามแล้วมั้ง ซื้อ 13900K มาแต่ปรับคล็อกไม่ให้เกิน 4.0 เนีย

Comment

ตัวฮิต จะเป้น 13600K 13700K บอร์ด DDR4 ยอดขายถล่มแน่นอนดูทรงแล้ว

Comment

ทำได้ครับ เรื่องอนุรักษ์พลังงานมันเทรนโลก ถ้าทำไม่ได้อาจจะโดนด่า ทำแล้วความแรงก็ลดลงไปตามส่วน จริง ๆ แล้วการใช้พลังงานมันขึ้นอยู่กับ
          workload ด้วยแหละ ถ้าไม่ได้ใช้งานอะไรที่ workload หนัก ๆ อาจจะไม่ต้องกังวลเท่าไร

https://youtu.be/GhvTB1XOivs?t=440

Comment

ใช้ 13600KF ทำได้ครับ ปรับที่เมนบอร์ด ของผมใช้งานเดิม ๆ ปรับแรงดัน cpu เหลือ 1.1 V
            cpu 100% จาก 180W -> ~159W อุณหภูมิจากลอง R23 3 นาที สูงสุด 92 -> 77 คะแนน R23 ลดแค่ 2%

ตอนนี้ที่ใช้ ลด clock core e, power limit 70W

Comment

Originally posted by skaewta View Post
              ใช้ 13600KF ทำได้ครับ ปรับที่เมนบอร์ด ของผมใช้งานเดิม ๆ ปรับแรงดัน cpu เหลือ 1.1 V
              cpu 100% จาก 180W -> ~159W อุณหภูมิจากลอง R23 3 นาที สูงสุด 92 -> 77 คะแนน R23 ลดแค่ 2%

ตอนนี้ที่ใช้ ลด clock core e, power limit 70W
              ท่านใช้บอร์ดดัวไหนคับ

Comment

ใช้ gigabyte z690 ud

Comment

Originally posted by skaewta View Post
                  ใช้ gigabyte z690 ud
                  ขอบคุณคับ

Comment

i5 13600K Z690-P D4 CSM เคสเปิดชุดน้ำ EVGA CLC 240 ปรับลดไฟ Adaptive -0.07

Comment

Originally posted by chalalamp View Post
                      i5 13600K Z690-P D4 CSM เคสเปิดชุดน้ำ EVGA CLC 240 ปรับลดไฟ Adaptive -0.07
                      e core เปิด ht นี่เมพเลยครับ
                      แต่นับยังไงถึงได้ 28 เธรดอะครับ หรือบั๊กโปรแกรม

Comment

Originally posted by taiseller View Post

แต่นับยังไงถึงได้ 28 เธรดอะครับ หรือบั๊กโปรแกรม
                        อีคอร์ นี่เปิด HT ได้ด้วยเหรอครั้บ เข้าใจมาตลอดว่าไม่มี HT ไม่ใช่เหรอ 1 คอร์ 1 เทรด

Comment

Originally posted by taiseller View Post

มันบัคโปรแกรมครับ

Comment

หม้อน้ำ3ตอน...only!

Comment

Originally posted by micronz View Post

อีคอร์ นี่เปิด HT ได้ด้วยเหรอครั้บ เข้าใจมาตลอดว่าไม่มี HT ไม่ใช่เหรอ 1 คอร์ 1 เทรด
                              แซวน่ะครับ เห็นขึ้นในโปรแกรมเป็น 28 เธรด
                              P core 6 คอร์ เปิด HT เป็น 12 เธรด
                              E core 8 คอร์ เปิด HT เป็น 16 เธรด
                              เลยเป็นทั้งหมด 28 เธรด
                              แปลว่าโปรแกรมไปนับ E core เปิด HT แน่ ๆ เลย

Comment

Working...
                              X