Announcement

Collapse
No announcement yet.

ว่าด้วยเรื่องของการอัพเกรด gen 13

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ว่าด้วยเรื่องของการอัพเกรด gen 13

ตอนนี้ผมใช้ 8600K + 1660s อยู่ หลักๆก็ใช้งานทั่วไปเล่นเกมนิดๆหน่อยๆ มีแผนว่าจะอัพมาเป็น gen 13
    หรือควรรอ gen 14 ดีครับ

คห. ส่วนตัวนะครับ ถ้าทนใช้ 8600K ได้ก็ดีแน่ครับ
    เจน 14 นี่ ปรับเปลี่ยนเยอะ จะทำให้ big.little น่าจะเป้นชุดคอร์ อิสระ 1 ชุดขึ้น

โดยแยก จีพียู และ ชุดควบคุม pci e memory แยกเป้นชุด
    เชื่อมต่อด้วยระบบบัสความเร็วสุง ภายในชิพครับ
    --------------------------------
    แถมข่าวคร่าวๆๆ ว่าจะไปใช้ TSMC ผลิต คอ์ร์ ซีพียูให้ครับ

เป้นตัว ชิพเล็ต รุ่นใหม่ตัวแรกฝั่งอิเทลเลย ไม่นับสมัย คอร์ 2 ควอตเดอร์นะครับ
    ---------------------------------------------------------------------------------------
    ชิพเล็ตช่วยให้อินเทลได้ใช้ประโยชน์ ไปใช้บริการโรงงาน รับจ้างที่โหนดการผลิต
    เหนือกว่าอย่าง TSMC แต่ช่วยให้มีงานป้อนโรงงานตัวเอง อยู่งานไม่ขาดแคลน

คร่าวๆๆแรงกว่าเจน 13 อันเป้นเรือ่งปกติ แต่ไอ้เย้นใช้พลังงานคุ้มค้ากว่าน่าสน
    มากครับ สำหรับ เมเธอร์ เลค
    Last edited by micronz; 16 Oct 2022, 12:31:41.

Comment

Originally posted by micronz View Post
      คห. ส่วนตัวนะครับ ถ้าทนใช้ 8600K ได้ก็ดีแน่ครับ
      เจน 14 นี่ ปรับเปลี่ยนเยอะ จะทำให้ big.little น่าจะเป้นชุดคอร์ อิสระ 1 ชุดขึ้น

โดยแยก จีพียู และ ชุดควบคุม pci e memory แยกเป้นชุด
      เชื่อมต่อด้วยระบบบัสความเร็วสุง ภายในชิพครับ
      --------------------------------
      แถมข่าวคร่าวๆๆ ว่าจะไปใช้ TSMC ผลิต คอ์ ซีพียูให้ครับ

เป้นตัว ชิพเล็ต รุ่นใหม่ตัวแรกฝั่งอิเทลเลย ไม่นับสมัย คอร์ 2 ควอตเดอร์นะครับ

ชิพเล็ตช่วยให้อินเทลได้ใช้ประโยชน์ ไปใช้บริการโรงงาน รับจ้างที่โหนดการผลิต
      เหนือกว่าอย่าง TSMC แต่ช่วยให้มีงานป้อนโรงงานตัวเอง อยู่งานไม่ขาดแคลน

คร่าวๆๆแรงกว่าเจน 13 อันเป้นเรือ่งปกติ แต่ไอ้เย้นใช้พลังงานคุ้มค้ากว่าน่าสน
      มากครับ สำหรับ เมเธอร์ เลค
      โอเคจาร......งั้นปูเสื่อรอยาวๆไปก่อน

Comment

Originally posted by tunsapata View Post

โอเคจาร......งั้นปูเสื่อรอยาวๆไปก่อน
        ถ้าจำเป็นจะอัพก็ต้องอัพ นะครับบอกก่อน ซื้อก่อนแรงก่อน
        -----------------------------------------------------
        แต่ถ้ารอได้ดี แน่ เจน 14 ออกก็ราวๆๆ เดือนพฤศิจกายน 2023 ครับ
        ฝั่งแดง ร้อนก้นแน่นอน เพราะคิดว่า ไม่สามารถ ออกไรเซ่น 8000 มาช่วงเวลานั้นได้
        อาจต้องลากไปเมษายน 2024
        Last edited by micronz; 16 Oct 2022, 12:44:27.

Comment

ข้อมุลผิดพลาดขออภัย เจน 14 คร่าวๆๆ
          -----------------------------------------
          คอร์ CPU ใช้โหนด advance โหนด 4 nm. ----> TSMC 4nm.

ตัวคุม แรม pci-E amd เรียกชุด io ----->ใช้โรงงานอินเทล 22 nm หรือ TSMC 6 nm

จีพียู อินทิเกรต ของอินเทลก็แรงพอตัวครับแก้
          ไขเห็นว่าจะใช้โหน 5 nm-------> ใช้ TSMC
          --------------------------------------------
          เรียกว่าโรงงานตัวเองไม่ตกงานเลย เทคนิค mcp ตามแนวไรเซ่น
          การประกอบ ซีพียู ก็เมื่อได้ ไดน์ชิพ ต่างๆๆครบ ก็ค่อยเอามาประกอบเป้น CPU ลงบนเวเฟอร์
          -----------------------
          เราจะได้เห็นก่อนบนโน้ตบุ้ค

เจน 14 จะเป้นอะไรที่แรง แต่ใช้พลังงาน ผมเดาว่าไม่โหดร้ายแบบที่เป้นอยู่ในเจน 12-13
          ครับ เย้น แถมแรงกว่าเยอะ รอชมเหมือนกันครับ

ปล.แก้ไขข้อมุลนิดนึงพึ่งไปไล่อ่าน
          Last edited by micronz; 17 Oct 2022, 00:42:05.

Comment

ถ้าการ์ดจอไม่ใช่รุ่นแรง ๆ เน้นปั่นเฟรมโหด ๆ
            8600k oc ยาว ๆ ก็ได้ครับ

Comment

Working...
            X