Announcement

Collapse
No announcement yet.

I7-3770K ในยุคปัจจุบัน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I7-3770K ในยุคปัจจุบัน

อยากรู้ว่าทำไมมันถึงแพงอยู่ครับ แล้วเอาไปใช้งานด้านไหนกันหรอครับ

ผมก็ใช้ i5-3450 อยู่ จะอัพก็ซื้อไม่ลง เหมือนราคามันสูงไปครับ

ดูจากไหนมาครับ ขายเท่าไร ?
    ที่มันแพง อาจเพราะ i7 gen 3 ตัวท็อป สมัยนั้นมันมีคนซื้อใช้น้อย ของขายเลยนาย ๆ ที
    แต่ในแง่ประสิทธิภาพ มันก็ไม่สมราคาเท่าไร หากจะซื้อมาแพง

ถ้าไม่มีบอร์ด 1155 เทพ ๆ หรือชอบสะสมของแรร์
    ขายชุดเดิมทิ้ง ขยับมา i3 gen 10/12 ก็น่าใช้กว่าแล้ว

Comment

ขายคนขี้เกียจเปลี่ยนยกเซตแค่นั้นแหละ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        ดูจากไหนมาครับ ขายเท่าไร ?
        ที่มันแพง อาจเพราะ i7 gen 3 ตัวท็อป สมัยนั้นมันมีคนซื้อใช้น้อย ของขายเลยนาย ๆ ที
        แต่ในแง่ประสิทธิภาพ มันก็ไม่สมราคาเท่าไร หากจะซื้อมาแพง

ถ้าไม่มีบอร์ด 1155 เทพ ๆ หรือชอบสะสมของแรร์
        ขายชุดเดิมทิ้ง ขยับมา i3 gen 10/12 ก็น่าใช้กว่าแล้ว
        เห็นในกลุ่ม FB ครับ 2500-3000+ บาท

ขอบคุณนะครับ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
          ขายคนขี้เกียจเปลี่ยนยกเซตแค่นั้นแหละ
          อ๊อครับ ขอบคุณครับ

Comment

i7-3770K เป็น IvyBridge (Gen3) น่าจะเป็นตัวเดียวที่มี Hyper Thread และ Unlock Multiply
            ที่เหลืออาจ Unlock Multiply แต่ไม่มี Hyperthread
            หรือมี Hyperthread แต่ Lock Multiply

Comment

Originally posted by Merlin605 View Post
              i7-3770K เป็น IvyBridge (Gen3) น่าจะเป็นตัวเดียวที่มี Hyper Thread และ Unlock Multiply
              ที่เหลืออาจ Unlock Multiply แต่ไม่มี Hyperthread
              หรือมี Hyperthread แต่ Lock Multiply
              อ๊อ ขอบคุณนะครับ

Comment

ปีที่แล้วซื้อมือสองมา 2000 ซื้อใน ocz ราคาไม่น่าเกินนี้นะ ขาย i5-2500 ทิ้งไป 700 เหมือนลงทุนแค่ 1300
                เหตุผลหลักๆเลยน่าจะไม่อยากเปลี่ยนยกชุด แล้วมันก็ยังพอใช้งานได้อยู่ บางคนก้เอาไป upgrade ขายต่อคนไม่ค่อยรู้เรื่อง

Comment

เอาจริงๆพลังดิบมันยังใช้ได้ดีอยู่นะครับ แต่เพียงมันไม่ค่อยเหมาะสำหรับ Software ตัวใหม่ๆแล้วเพราะมันไม่มี FMA แต่ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ถือว่ายังทำหน้าที่ได้ดีครับ จับคู่การ์ดจอดีๆก็ได้ละ

Comment

Originally posted by kutjungs View Post
                    ปีที่แล้วซื้อมือสองมา 2000 ซื้อใน ocz ราคาไม่น่าเกินนี้นะ ขาย i5-2500 ทิ้งไป 700 เหมือนลงทุนแค่ 1300
                    เหตุผลหลักๆเลยน่าจะไม่อยากเปลี่ยนยกชุด แล้วมันก็ยังพอใช้งานได้อยู่ บางคนก้เอาไป upgrade ขายต่อคนไม่ค่อยรู้เรื่อง
                    ขอบคุณครับ ผมเห็นแต่ 2500++ ทั้งนั้นเลย

Comment

Originally posted by คิม View Post
                      เอาจริงๆพลังดิบมันยังใช้ได้ดีอยู่นะครับ แต่เพียงมันไม่ค่อยเหมาะสำหรับ Software ตัวใหม่ๆแล้วเพราะมันไม่มี FMA แต่ถ้าเอาไปเล่นเกมส์ถือว่ายังทำหน้าที่ได้ดีครับ จับคู่การ์ดจอดีๆก็ได้ละ
                      ครับผม ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by Mosachi View Post

ขอบคุณครับ ผมเห็นแต่ 2500++ ทั้งนั้นเลย
                        ถ้าไม่ oc เจอ 3770 ไม่ k ไม่เกิน 2000 ก็พอซื้อได้

Comment

อย่าลืมว่าพอมันเริ่มเก่า ของมันจะเริ่มหายาก ยิ่งรุ่นสูงหน่อย บางทีของมีหมุนเวียนในตลาดน้อย ราคาก็ขึ้นได้

พวก Core 2 Core i ยังดีครับ ที่ไม่ได้มีราคาหมุนเวียนโหดมาก แต่ซีพียูยุคก่อนหน้านั้น ถ้าเป็นตัวบนๆ ตอนนี้ราคาจับไม่ได้แล้วครับ แพงอย่างกับทอง คือมันกลายสภาพไปเป็นกึ่งๆ ของสะสมแล้วครับ

แต่ยังไงก็ตาม i7 3770K ยังไม่ได้เก่าขนาดเป็นพวกที่ว่านั้น แต่ผมก็ไม่คิดว่าจะถูกได้มากกว่านี้ เพราะพวก 115x แต่ละเจน ตัว i7 K ของหมุนเวียนในตลาดน้อยกว่า Quad Core ตัวบนๆ ยุค 775 เยอะ ยังไงคงไม่ลงแล้วครับ เต็มที่ผมว่าลงได้มากสุดประมาณ 2500 ไม่น่าจะถูกกว่านั้นแล้วครับ ผมว่าปีหน้าไปแล้ว ราคาอาจจะเริ่มดีดขึ้นด้วยซ้ำ

Comment

ถ้าจะอัพจาก i5 Gen 3 มาเป็น i7 Gen 3 ความคิดส่วนตัวผม ไม่คุ้มค่าการลงทุนครับ ตอนนี้ผมก็ยังมีใช้อยู่นะ i7 3770 มันไม่มีชุดคำสั่ง AVX2 และ FMA3(ชุดคำสั่งนี้จะมีตั้งแต่ Gen 4 ขึ้นไป) ซึ่งทำให้การใช้งานกับบางโปรแกรมคำนวณได้ช้าหรือเล่นเกมทำเฟรมเรตได้ต่ำกว่า CPU ที่มีคำสั่งนี้ ถ้าจะอัพเพิ่มงบอีกนิด อัพไป 1151 เลย ราคาบอร์ดมือสองไม่แพง CPU i5 8400 เห็นขายกันอยู่สองพันนิดๆเองครับ

Comment

อีก ข้อ ที่หนักเจนนี้เหมือน FX คือไม่มี สล้อต M2 ใช้ได้แค่ SSD SATA ตอนนี้ 2022 วินโดว์ 10 11 มันไม่ปรื้ดปร้าดสวี้ต สว้าตนี่สิครับ
                              จะอัพอะไร เน้น สล้อต M2 การ์ดสล้อต M2 เสียบได้จริง ไบออส ไม่รับ M2 รุ่นใหม่อีก ก็ใช้ไม่ได้ครับ

Comment

Working...
                              X