Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอบ่นหน่อย โน๊ตบุค Intel + Nvidia นี่มันจะมีปัญหาอะไรกันนักหนา

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอบ่นหน่อย โน๊ตบุค Intel + Nvidia นี่มันจะมีปัญหาอะไรกันนักหนา

ตัวก่อนหน้า HP CPU i7 gen 7th + GTX 1050 แบตรั่ว ปิดเครื่องแล้วแบตลดเอง แต่บอร์ดอ่านไม่ออก รู้อีกทีคือเครื่องดับ แบตบวม
    ตัวนี้ Asus CPU i7 gen 12th + RTX 3060 แบตรั่วอีกแล้ว ปิดเครื่องแล้วแบตลดเองเหมือนเดิม ยังดีที่มันอ่านออกว่าแบตลด ไม่ได้วูบ

มีใครซวยขนาดนี้มั่งไหมครับเนี่ย
    เมื่อก่อนใช้ Macbook ยัน Macbook Pro มา ไม่เคยมีปัญหานอกจาก planned obsolescence
    เจองี้ไป 2 รอบ สงสัยยังไงคงต้องกัดฟันล่ะ เครื่องต่อไปคงต้องกลับไปใช้แมคเหมือนเดิม

ทำไมต้องซื้อมีการ์ดจอ จะเอามาเล่นเกมหรือไร
    ผมใช้ asus zenbook 13 มา 3 ปีกว่าละ i5 เจนอะไรจำไม่ได้ ยังเร็วใช้ได้อยู่เลย ขนาดแรมแค่ 8 เน้นใช้ทำงาน พกพาไปนอกบ้านแค่นั้น
    ถ้าจะเล่นเกมไปเล่นเครื่องใหญ่ หรือถ้าเป็นเกมมือถือ/อีมูก็เล่นบน tablet ดีกว่า

Comment

กด shift + shutdown นะ
      ของผม hp pavilion 15 แบตไหล
      กด shift ก็ดีขึ้นนะ แบตหายน้อยลงเยอะ
      win 10
      Last edited by taiseller; 20 Sep 2022, 23:41:04.

Comment

อาการนี้ คือ shutdown ปลอม ครับ
        ดูผ่านๆๆ คือ shutdown แต่จริงๆๆ คือ sleep หาทางset ดีดี ครับ

Comment

Originally posted by zeratul111 View Post
          ทำไมต้องซื้อมีการ์ดจอ จะเอามาเล่นเกมหรือไร
          ผมใช้ asus zenbook 13 มา 3 ปีกว่าละ i5 เจนอะไรจำไม่ได้ ยังเร็วใช้ได้อยู่เลย ขนาดแรมแค่ 8 เน้นใช้ทำงาน พกพาไปนอกบ้านแค่นั้น
          ถ้าจะเล่นเกมไปเล่นเครื่องใหญ่ หรือถ้าเป็นเกมมือถือ/อีมูก็เล่นบน tablet ดีกว่า
          ใช้ Cuda ทำงาน machine learning ครับ

Originally posted by taiseller View Post
          กด shift + shutdown นะ
          ของผม hp pavilion 15 แบตไหล
          กด shift ก็ดีขึ้นนะ แบตหายน้อยลงเยอะ
          win 10
          เครื่อง Asus ลอง shift + shutdown แล้ว ไม่ได้ช่วยครับ แปลกมาก ปิดพวก fast boot, hibernation ไปหมดแล้วด้วย
          เป็นหมดทั้ง Windows 11, Ubuntu 22.04 คือถ้ามันเป็นแค่วินโดวส์จะไม่แปลกใจว่า shutdown กลายเป็น sleep แต่ Ubuntu เป็นด้วยนี่แปลกเกินไป

HP นี่โหดเลย มันเป็น ๆ หาย ๆ บางทีวางเครื่องไว้หลายวันก็ไม่เป็นไร บางทีก่อนนอนชาร์จเต็ม เปิดตอนเช้าแบตเหลือ 12% ก็มี
          Originally posted by best0032001 View Post
          อาการนี้ คือ shutdown ปลอม ครับ
          ดูผ่านๆๆ คือ shutdown แต่จริงๆๆ คือ sleep หาทางset ดีดี ครับ
          พอมีไกด์ไหมครับ ผมหาไม่เจอเลย นอกจากปิด hibernate, fast startup, fast boot อะไรพวกนั้น ซึ่งทำไปหมดแล้ว
          Last edited by Beaver_XT; 21 Sep 2022, 00:38:18.

Comment

HP ผมเพิ่งได้เคลมแบตเป็นกรณีพิเศษ แม้หมดประกันไปหลายเดือน เพราะผมใช้นอกบ้านน้อยมาก cycle ไป 40 รอบ แล้วแบตเสื่อม ปิดเครื่อง 5 วันแบตหมดเกลี้ยง โปรแกรมตรวจสอบขึ้นเตือน
            พอได้แบตมา ก็เลยทดสอบ shift+shutdown แบต 5 วันยัง 100% แต่พอเข้าสัปดาห์ที่สองก็ลดระดับนึง แต่ยังสูงกว่า 70-80% ก็ถือว่ารับได้

Comment

ดีจัง เคลมหลังหมดประกันได้ด้วย
              ของผมก็เอาไปเคลมแล้วเหมือนกันครับ เดี๋ยวดูกันว่าศูนย์ Asus จะว่าไง ลองโทรถามซัพพอร์ทบอกเดี๋ยวเปลี่ยนเครื่องให้ แต่ขอให้ส่งไปดูก่อน

Comment

อยู่ที่การพูดคุยครับ HP Thailand ดูแลค่อนข้างโอเค

Comment

อัพเดตหน่อย ศูนย์โทรมาแล้วครับ บอกว่าอาจจะมีปัญหากับ Bios หรือ ACPI ไม่ยอมตัดไฟ เดี๋ยวลองลง win11+อัพเดต Bios ดูให้อีกที ถ้ายังไงเดี๋ยวโทรมาใหม่
                  แต่มันต้องทิ้งไว้วันนึงกว่าจะเห็นผลชัดเจนอ่ะนะ

Comment

น่าจะมีปุ่มตัดไฟจากแบตเนอะ ถ้าจะถอดไม่ได้

Comment

โน้ตบุ้ค intel +AMD ไม่มีเหรอ ครับ

Comment

^
                        ^
                        งานที่ทำใช้ Cuda น่ะครับ เอาตัวนี้เพราะได้การ์ดจอแรม 6GB
                        คือ ถ้าไม่เห็นตัวนี้มันลดราคา คงเอา ROG Strix R7 6800H + 3050 มาแล้ว

Originally posted by taiseller View Post
                        น่าจะมีปุ่มตัดไฟจากแบตเนอะ ถ้าจะถอดไม่ได้
                        นั่่นสิครับ คือเครื่องมันก็ถอดง่ายอ่ะนะ 1 สัปดาห์ที่ได้มา แกะไป 4 รอบ ลองเอา M2 ที่มีเหลือใส่ว่าลงไหม รวมถึงถอดแบตด้วย เลยรู้ว่ามันไม่ได้เสียที่ตัวแบต แต่ถ้ามีปุ่มตัดแบตเวลาไม่ใช้นาน ๆ จะดีมาก

Comment

กลับมาแล้วครับ สรุป BIOS มีปัญหา มันไม่ตัดไฟ เค้าแฟลชใหม่ก็เรียบร้อย
                          ก่อนซ่อม

หลังซ่อม

Comment

Working...
                          X