Announcement

Collapse
No announcement yet.

intel ขยายกิจการจนเจ้งจนชินมานาน อวยให้ว่าธุรกิจนี้แหละดาวรุ่งแท้แน่นอนเลิกเจ้ง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• intel ขยายกิจการจนเจ้งจนชินมานาน อวยให้ว่าธุรกิจนี้แหละดาวรุ่งแท้แน่นอนเลิกเจ้ง

เป็นโรงงานรับจ้างเลิกเจ้งเลิกเจ็บ จ่ายเงินซื้อเครื่องผลิต EUV แล้วมีกำไรต้องรับจ้างครับ

งานนี้เลิกเจ้ง เลิกเจ็บ
    การไม่รับงานผลิต อาร์ม เป็นนโยบายอินเทลแต่แรก ที่จริงก็คือไม่รับผลิตชิพให้ใครเลยนั่นแหละสุดท้าย
    เจอ TSMC ตามด้ัวยซัมซุง รับจ้างผลิต อาร์ม จนคุ้มทุนสร้างเครือ่งจักรใหม่ลดโหนดล้ำไป จนทำให้ ตาค้าง
    ล้าหลังกับ โหนดการผลิต 14++++++++++++++++++++++++++ ขี้แตก จนตอนนี้รู้แล้ว่า
    การทำตัวตะเข้ ขวางคลอง การเติบโตของชิพอาร์ม ไม่เกิดผลดีแก่ต้นสักนิดเดียว

กว่าจะรู้สึก
    Last edited by micronz; 2 Aug 2022, 04:30:37.

ช่วงเจน หน้าอินเทล จะให้ TSMC ผลิตชิพ 7 นาโนให้

แต่อินเทลเอง วางโพสิชั่นใหม่ เลิกโงว่ แล้วจะรวย

โรงงานใหม่ที่ตั้งใน อริโซน่า อินเทลเอง กำลังพัฒนาโหนดให้ทันสมัยเท่ากับไต้หวัน ซัมซุง
    ในอนาคตจะรับงานผลิตทั้ง ชิป ARM และแม้แต่ คู่แข่งตลอดการ อย่าง AMD

เลิกโง่ว่ แล้วจะเลิกเจ้งในธุรกิจใหม่ๆๆๆ รวยกว่าเดิม
    Last edited by micronz; 2 Aug 2022, 10:15:36.

Comment

นี่มันอะไรกัน ทำไมชาว AMD ถึงต้องเปลี่ยนมาอวย INTEL

Comment

ธุรกิจ GPU ผมนี่รอดูเลย ลงทุนไปเยอะ แต่ความแรงที่ออกมานี่ถือว่าน่าผิดหวังอยู่ โดยเฉพาะปัญหาเรื่องไดรเวอร์ที่ผมเคยบอกแล้วว่าไม่ง่าย
        หากบังคับขาย Arc พ่วงไปกับซีพียูหรืออื่นๆ ให้กับบรรดา OEM ไม่ได้ยอดที่น่าพอใจ อาจจะโบกมือลาไปอีกธุรกิจก็ได้

ปล.การ์ดจอ Arc ที่ทำออกมาก็มียี่ห้อจีนเจ้าเดียว แล้วเห็นตัวอย่าง Asrock A380 อีกตัวเท่านั้นเอง เจ้าอื่นๆ เงียบมาก

Comment

Originally posted by ssk View Post
          นี่มันอะไรกัน ทำไมชาว AMD ถึงต้องเปลี่ยนมาอวย INTEL

ทีมอวยเก่าหายไปหมดครับ 55

เพลง กว่าจะรู้สึก นี่แหละโดนกรีดหัวใจ
          Last edited by micronz; 2 Aug 2022, 23:54:18.

Comment

Originally posted by Crazy_O View Post
            ธุรกิจ GPU ผมนี่รอดูเลย ลงทุนไปเยอะ แต่ความแรงที่ออกมานี่ถือว่าน่าผิดหวังอยู่ โดยเฉพาะปัญหาเรื่องไดรเวอร์ที่ผมเคยบอกแล้วว่าไม่ง่าย
            หากบังคับขาย Arc พ่วงไปกับซีพียูหรืออื่นๆ ให้กับบรรดา OEM ไม่ได้ยอดที่น่าพอใจ อาจจะโบกมือลาไปอีกธุรกิจก็ได้

ปล.การ์ดจอ Arc ที่ทำออกมาก็มียี่ห้อจีนเจ้าเดียว แล้วเห็นตัวอย่าง Asrock A380 อีกตัวเท่านั้นเอง เจ้าอื่นๆ เงียบมาก
            EDIT ลบแก้ข้อความ ข่าวร้ายพึ่งมาครับ ตามเม้นต์ ด้านล่าง
            Last edited by micronz; 3 Aug 2022, 01:23:35.

Comment

UP DATE ไม่ทั้นและครับ ข่าวล่าสุด อาจ Tanks
              ข่าวล่าสุดเจรจาเคร่งเครียด หนัก มาก อินเทล กับทาง ASUS MSI

ข่าวว่า อาจจะโดนแท้งค์ ครับผมลุงโอ ความหวังมนุษยชาติ

เราอาจโดน เขียวจับมือ กับแดง ร่วมมือกันปาดคอเราต่อไปอีกหลายปีครับ

ความหวังธุรกิจใหม่อินเทลต้องฝากไว้กับ
              intel foundary แล้วครับ

ต่อกันด้วยเพลง "ข่าวร้าย"
              Last edited by micronz; 3 Aug 2022, 00:51:28.

Comment

Working...
              X