Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผมขอรบกวนสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับเรื่อง บล็อคน้ำที่ติดมากับตัวบอร์ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผมขอรบกวนสอบถามพี่ๆเกี่ยวกับเรื่อง บล็อคน้ำที่ติดมากับตัวบอร์ด

ถ้า CPU Cooler ของบอร์ดเป็นบล็อคน้ำ แต่ถ้าเราจะใส่ซิ้งลมมันจะทำให้ในส่วนของภาคจ่ายไฟจะมีปัญหามั้ยครับ หรือพอจะมีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรบ้างมั้ยครับถ้าผมจะใส่ซิ้งลมแทนบล็อคน้ำ
    เพราะว่าถ้าใส่ซิ้งลมอย่างเดียว ในส่วนของภาคจ่ายไฟมันไม่มีซิ้งมาเป็นตัวระบายความร้อนครับผม ยกตัวอย่างบอร์ดเช่น Z490 AQUA

เวลาโหลดไฟหนัก ๆ ต่อเนื่อง น่าจะมีปัญหาในภาคจ่ายไฟร้อนง่ายกว่าปกติ
    โดยเฉพาะห้องพัดลมที่อากาศร้อน ๆ
    ซึ่งอาจจะทำให้ประสิทธิภาพการทำงานดรอปลงต่ำกว่าบอร์ดราคาถูก ๆ เสียอีก
    เลวร้ายสุดอาจจะทำให้เครื่องค้างบ่อย

ถ้ามีเมนบอร์ดระดับที่มีบล็อกน้ำในตัวสำหรับภาคจ่ายไฟและ cpu
    แล้วไม่อยากใช้ จนจำเป็นต้องถอดออกเพื่อใส่ air cooler
    แนะนำขายบอร์ดทิ้ง ไปใช้รุ่นอื่น

แต่ถ้าเป็นพวก maximus formula ที่มีชุดน้ำแค่ส่วนภาคจ่ายไฟ ก็สามารถใช้งาน air cooler ได้ปกติ
    Last edited by taiseller; 16 Mar 2022, 14:44:38.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
      เวลาโหลดไฟหนัก ๆ ต่อเนื่อง น่าจะมีปัญหาในภาคจ่ายไฟร้อนง่ายกว่าปกติ
      โดยเฉพาะห้องพัดลมที่อากาศร้อน ๆ
      ซึ่งอาจจะทำให้ประสิทธิภาพการทำงานดรอปลงต่ำกว่าบอร์ดราคาถูก ๆ เสียอีก
      เลวร้ายสุดอาจจะทำให้เครื่องค้างบ่อย

ถ้ามีเมนบอร์ดระดับที่มีบล็อกน้ำในตัวสำหรับภาคจ่ายไฟและ cpu
      แล้วไม่อยากใช้ จนจำเป็นต้องถอดออกเพื่อใส่ air cooler
      แนะนำขายบอร์ดทิ้ง ไปใช้รุ่นอื่น

แต่ถ้าเป็นพวก maximus formula ที่มีชุดน้ำแค่ส่วนภาคจ่ายไฟ ก็สามารถใช้งาน air cooler ได้ปกติ
      จริงๆ มันพอนะ ตาต่าย เพราะคนเล่นลม มันลากจนเฟสจ่ายไฟร้อนขนาดนั้นไม่ได้หรอก
      แล้วเวลาแกะบล๊อค อ่ะ มันแทบจะเปลือยชุดจ่ายไฟหมดเลย เหมือนบอร์ดกากๆ ตัวนึงเลย

aqua asrock หรือแม้แต่ glacial ของ maximus extreme จะเป็นคนละฟิลกับ formula ที่ซิ้งแปะทับเฟสจ่ายไฟนะ
      Last edited by LipkiZ; 16 Mar 2022, 16:11:17.

Comment

มันไม่มีวิธีอื่นเลยหรอครับในการที่ผมจะใช้บอร์ดตัวนี้ครับพี่

Comment

Originally posted by godinw183 View Post
          มันไม่มีวิธีอื่นเลยหรอครับในการที่ผมจะใช้บอร์ดตัวนี้ครับพี่
          คำถามคือ ทำไมต้องบอร์ดตัวนี้ครับ
          ผมเอารูปตอนถอดหน้ากากให้ดูว่าตอนคุณไม่ใช้บล๊อคน้ำ หน้าตามันจะประมาณไหน
          แล้วจะเอามันมาใส่ลมเพื่ออะไร

มันต่างอะไรกับ พวกนี้ไหม
          https://www.overclockzone.com/ReviewASUSPRIMEH470-PLUS

ปล. อันนี้ของ glacial ของ aqua ก็ไม่ต่างกันหรอก อาจจะดีกว่าตรงข้างล่างไม่โล่ง กับ มี cover back io นิดนึง
          Last edited by LipkiZ; 16 Mar 2022, 17:18:38.

Comment

อยากเล่นชุดลม สีขาว
            ไป PRIME A / Strix A ครับ
            ไม่ก็ NZXT

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post

จริงๆ มันพอนะ ตาต่าย เพราะคนเล่นลม มันลากจนเฟสจ่ายไฟร้อนขนาดนั้นไม่ได้หรอก
              แล้วเวลาแกะบล๊อค อ่ะ มันแทบจะเปลือยชุดจ่ายไฟหมดเลย เหมือนบอร์ดกากๆ ตัวนึงเลย

aqua asrock หรือแม้แต่ glacial ของ maximus extreme จะเป็นคนละฟิลกับ formula ที่ซิ้งแปะทับเฟสจ่ายไฟนะ
              เอาตรง ๆ ผมก็ว่าพอครับ ถ้าใช้งานไม่โหดมาก แต่ถ้าจะมีปัญหาว่าร้อนสูงไว มันจะเกิดขึ้นง่ายกว่าการที่มีฮีตซิ้งแปะไว้
              แต่ที่ จขกท. ถามคือใช้บอร์ดบล็อกน้ำในตัว แล้วจะถอดยกออกทั้งแผง แล้วใส่ซิ้งลมแทน ดูแล้วเสียดายของ
              ถ้าสามารถรับได้ หากเห็น vrm temp พุ่งสูง ๆ ก็ใช้งานไปเถอะครับ
              แต่ถ้าไม่สบายใจเมื่อเห็นว่ามันร้อนพุ่ง ก็ต้องมาถามอีกว่าจะแก้ไขปัญหาอย่างไร
              ซึ่งมันก็วุ่นวายเสียเปล่า

ปล. ผมเคยใช้ 9900k แบบ oc 5GHz รันงานฟูลโหลดนาน ๆ พอเห็น vrm ทะลุ 90c ก็เริ่มเซ็ง ๆ แล้ว ช่วงนั้นอากาศร้อนโฮก
              แต่ถามว่ามีผลอะไรไหม ก็ไม่มีหรอกครับ เพราะมันก็ทำงานได้ แต่พอเซ็งก็ต้องหาวิธีแก้ไข อย่างเช่นเอาพัดลมมายึดเป่าก็ลดได้
              Last edited by taiseller; 16 Mar 2022, 17:34:47.

Comment

ในคลิปส่วนใหญ่จะเป็นการรันงานที่ฟูลโหลดต่อเนื่อง ขนาดมี vrm heatsink ปกติ ห้องเย็น ๆ ยังร้อนขนาดนี้
                ถ้า จขกท. เอา cpu ตัวกินไฟ มันใช้งาน กับบอร์ดที่ถอด vrm heatsink ออก ประสิทธิภาพคงมีดรอปบ้างล่ะ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

เอาตรง ๆ ผมก็ว่าพอครับ ถ้าใช้งานไม่โหดมาก แต่ถ้าจะมีปัญหาว่าร้อนสูงไว มันจะเกิดขึ้นง่ายกว่าการที่มีฮีตซิ้งแปะไว้
                  แต่ที่ จขกท. ถามคือใช้บอร์ดบล็อกน้ำในตัว แล้วจะถอดยกออกทั้งแผง แล้วใส่ซิ้งลมแทน ดูแล้วเสียดายของ
                  ถ้าสามารถรับได้ หากเห็น vrm temp พุ่งสูง ๆ ก็ใช้งานไปเถอะครับ
                  แต่ถ้าไม่สบายใจเมื่อเห็นว่ามันร้อนพุ่ง ก็ต้องมาถามอีกว่าจะแก้ไขปัญหาอย่างไร
                  ซึ่งมันก็วุ่นวายเสียเปล่า

ปล. ผมเคยใช้ 9900k แบบ oc 5GHz รันงานฟูลโหลดนาน ๆ พอเห็น vrm ทะลุ 90c ก็เริ่มเซ็ง ๆ แล้ว ช่วงนั้นอากาศร้อนโฮก
                  แต่ถามว่ามีผลอะไรไหม ก็ไม่มีหรอกครับ เพราะมันก็ทำงานได้ แต่พอเซ็งก็ต้องหาวิธีแก้ไข อย่างเช่นเอาพัดลมมายึดเป่าก็ลดได้
                  เรากังวลกันไปเองป่าว
                  ถ้ามันโหดร้ายขนาดนั้นจริง
                  พวกชุดน้ำปิด ขายไม่ได้นานแล้ว

โฟลลมในเคส โดยเฉพาะพัดลมด้านหลังเนี่ย ช่วยได้เยอะระดับนึงแล้วครับ
                  แล้วปกติภาคจ่ายไฟ ใช้กันเกินร้อย มันก็ไม่ตัดดับนะ ถ้ามีปัญหาจริงๆ ผมว่าผู้ผลิตเค้ายัดฟังก์ชั่นตัดไฟทิ้งมาด้วยแล้ว

Comment

อันนี้แล้วแต่แนวทางใช้งานของแต่ละคนเลยครับ บางคนแค่ใช้งานทั่วไป หรือเล่นเกมปกติ คงไม่ต้องซีเรียส
                    แค่เล่าประสบการณ์ส่วนตัวที่เห็น vrm มันร้อนแล้วแก้ไขให้ลดลงเท่านั้นเอง
                    ก็ไม่ต่างกับการไม่อยากเห็น cpu ร้อนเกิน 80-90c ตรงนี้เป็นเรื่องพิจารณาของแต่ละบุคคล
                    จะใช้ซิ้งแถมกับ i9 125W ก็ได้ มันก็ไม่ดับหรอก แต่ใครจะใช้ล่ะ
                    ก็เหมือนกัน หาก vrm มันร้อนสูง ถ้าคนที่ต้องการคุมความร้อนจริง ๆ คงไม่ปล่อยให้ร้อนขนาดนั้น

บอร์ดที่ออกแบบให้มี vrm heatsink คงไม่ได้เป็นแค่การตลาด แต่จะแสดงอาการมีปัญหาระดับไหน
                    หรือผลเสียต่าง ๆ น่าจะมีบทความน่าเชื่อถือในต่างประเทศประกอบอยู่แล้ว
                    แล้วจะเอาบอร์ดดี ๆ มาใช้งานแบบไม่มีฮีตซิ้ง หาซื้อบอร์ดอื่น ๆ มาใช้ก็จบครับ ใส่ซิ้งลมตามใจได้เลย ไม่ใช่ถอด vrm heatsink เพียงเพราะจะใส่ซิ้งลม

ส่วนตัวแค่แนะนำว่าผลเสีย มันอาจจะร้อนมาก ประสิทธิภาพดรอปหรือเลวร้ายกว่านั้นก็คือค้าง
                    ถ้าใครเคยใช้โปรแกรมอย่าง blender รันงานนาน ๆ อาจจะเข้าใจนะครับ ว่าไฟมันโหลดโหดขนาดไหน

ถ้าอยากเอา z490 aqua มาใช้แบบเปลือย ๆ จริง ๆ ก็ลองได้ครับ หลายเฟสขนาดนั้น อาจจะแค่อุ่น ๆ
                    แต่ถ้า cpu มาใส่เป็น i3 i5 i7 ตัวไฟต่ำ ๆ ก็ไม่ต้องซีเรียสหรอก อารมณ์ไม่ต่างกับใช้บนบอร์ดถูก ๆ ที่ไม่เน้น vrm heatsink
                    ถ้าจะใช้กับ cpu k ก็อย่าเผลอ oc โหด ๆ หรือปล่อยไฟ auto ก็พอ
                    Last edited by taiseller; 16 Mar 2022, 19:39:19.

Comment

จะทำจริงหรือ ถามเฉยๆ ไม่มีใครซื้อบอร์ดชุดน้ำ มาถอดใส่ซิ้งค์หรอกครับ มันโคตรแพงและเสียของด้วย

Comment

พอดีว่าบอร์ดมันมีอยู่แล้วอ่าครับพี่ๆ ผมเลยเสียดายฟังชั่นมันครับ
                        ถ้าจะไปจัดน้ำเปิดก็อาจจะยาวเลยเริ่มต้นหมื่นต้นๆ เลยครับ
                        ปกติผมก็ใช้งานทั่วไป เล่นเกมหนักสุดๆก็แค่พับจีครับ
                        เลยมาขอความรู้พี่ๆว่ามันจะไปต่อได้มั้ยหรือกองมันทิ้งไว้อย่างนั้นครับ

Comment

Originally posted by godinw183 View Post
                          พอดีว่าบอร์ดมันมีอยู่แล้วอ่าครับพี่ๆ ผมเลยเสียดายฟังชั่นมันครับ
                          ถ้าจะไปจัดน้ำเปิดก็อาจจะยาวเลยเริ่มต้นหมื่นต้นๆ เลยครับ
                          ปกติผมก็ใช้งานทั่วไป เล่นเกมหนักสุดๆก็แค่พับจีครับ
                          เลยมาขอความรู้พี่ๆว่ามันจะไปต่อได้มั้ยหรือกองมันทิ้งไว้อย่างนั้นครับ
                          ขายมันครับ มีคนต้องการอยู่แน่ๆ
                          ราคาดีด้วย

Comment

จะใช้กับ cpu อะไร ?

Comment

หาน้ำเปิด สายยางbarrow มือสอง น่าจะจบ 6-7000 ได้ไม่ยากนะครับ
                              สู้ๆครับ

Comment

Working...
                              X