Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยแนะนำ Mainboard สำหรับ Intel i5-12600K ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยแนะนำ Mainboard สำหรับ Intel i5-12600K ทีครับ

ช่วยแนะนำ Mainboard สำหรับ Intel i5-12600K หน่อยครับ ผมไปดูตามร้านชื่อดังพบว่ามันมีหลายออฟชั่นมาก คือผมก็ไม่ได้ติดตามเรื่อง hardware มานาน เลยไปไม่ถูกครับ

หลักๆที่ใช้งานก็ งานทั่วไป เล่นเกม ไม่ overclock ครับ

คลิปนี้พูดเรื่อง power limit

https://youtu.be/RTLxJ5xQ048

ถ้าดูคลิปนี้ ผมว่าเลี่ยง แอสรอคไว้ก่อน เพราะฟังก์ชั่น unlock power limit ทำงานไม่เหมือนชาวบ้าน เหมือนยังกั๊ก ๆ ตอนรัน CB 23 ชัดเจนมาก
    แต่ในเกมอาจจะไม่เห็นผลเท่าไร เพราะ workload ต่ำ กินไฟน้อย ถ้างบเยอะดูกระทู้ด้านล่าง

ส่วนพวก pcie 5.0 , usb type-c thunderbolt อันนี้แล้วแต่จะใช้ไหม ไม่ใช่ทุกบอร์ดจะได้ pcie 5.0 แม้ว่า CPU จะรองรับ แต่บอร์ดต้องรองรับด้วย
    Last edited by jonenike; 2 Mar 2022, 16:49:24.

Comment

The Best Value Intel Z690 Motherboard: VRM Thermal Benchmark - YouTube

Comment

ถ้าจะใช้แค่ i5 ผมว่า z690 ตัวไหนก็ได้ ตามงบหรือตามแรงศรัทธาได้เลย
        ตอนแรกผมจะเอา z690 strix-A เพราะอยากได้ Thermal Sensor Header
        มาเสียบวัดรอบน้ำ เพื่อตั้งเงือ่นไขกับรอบพัดลม
        ไป ๆ มา ๆ ตั้งให้อิงกับ gpu temp แทนก็ได้
        เลยจัดตัวถูก ๆ มาแทน msi z690-a pro + i5 k
        แฮปปี้มากที่กลับมา msi
        ใช้แต่ asus hero formula มาตลอด ถ้าไม่แพงเว่อก็อยากได้เหมือนกัน
        ถ้าไม่ oc ก็ดู z690 อย่าให้เกิน 8000 กำลังดี
        หรือจะไปบอร์ด B ก็ได้ แต่ก็ถูกกว่าไม่กี่ตัง

Comment

Working...
        X