Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเมนบอร์ดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเมนบอร์ดครับ

i5 12600k ใช้เมนบอร์ด GIGABYTE B660M AORUS PRO จะมีปัญหาไหมครับ หรือมีเมนบอร์ดรุ่นอื่น ที่งบไม่เกิน 6000 แนะนำไหมครับ

ขอเกิน 400
    https://www.headdaddy.com/index.php/...duct/A0141176/

Comment

ถ้าไม่เน้น oc cpu ก็ใช้ได้หมดน่ะครับ
      ที่คนมักใช้รุ่นราคาสูง ๆ หน่อย เพราะกลัวว่าภาคจ่ายไฟเวลารันงานหนัก ๆ แบบฟูลโหลดต่อเนื่อง
      จะเกิดความร้อนสะสมมากเกินไป ซึ่งก็พบใน cpu รุ่นสูงกว่านี้
      12600k ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมาก

แล้ว B660M AORUS PRO นี่ตัวไหน ddr5 หรือ 4

Comment

ddr 4 ครับ ไม่ได้ oc CPU ทำงานเกี่ยวกับตัดต่อครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

Comment

ทำงานตัดต่อ ผมอยากแนะนำหาบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟ หรือ vrm cooler ดูดีหน่อย
          ตอนนี้ถ้าใช้ i5 คงไม่ใช่ปัญหา แต่ถ้าขยับไป i7 i9 ในอนาคต อาจจะน่าห่วง
          หา cpu cooler ดี ๆ ด้วยนะ งานเรนเดอร์ แปลงไฟล์ บางครั้งใช้พลังงานเยอะ มันก็ร้องโฮก ๆ

Comment

ถ้าอากาศเย็น ๆ ห้องแอร์ ไม่ต้องซีเรียส
            แต่ถ้าห้องร้อน 34-35 แล้วเรนเดอร์ หรือแปลงไฟล์โหด ๆ อาจจะเห็น vrm ความร้อนพุ่ง
            หมายถึงถ้าอัพ cpu ที่แรงกว่านี้น่ะนะ

Comment

อ้อ ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล
              ตอนนี้เลยดู mainboard gigabyte Z690 UD DDR4 เป็นอีกหนึ่งรุ่น
              และกำลังหาดู cpu cooler อยู่ครับ

Comment

จากคลิปท่านต่าย จะเห็นว่า 12600k package power ประมาณ 130 W เท่านั้น ตอนรัน CB r23 ผมคิดว่า B660M AORUS PRO น่าจะรับมือสบาย
                ( ตัวนี้ VRM 12เฟส เป็นรองตัว Z690 ud ที่ 16 เฟส นิดหน่อย ) ไม่แน่ใจว่าบอร์ดตัวนี้ปลด power limit ได้ไหม กรณีจะเล่น CPU ที่สูงกว่านี้
                ในขณะที่ MSI MAG B660M MORTAR DDR4 ปลดมาเลยโดย default

ในรีวิว Z690 จะเห็นว่าบอร์ด asus ทำผลงานได้ดี พอมาดูพวก B660 เห็นมี TUF GAMING B660M-PLUS DDR4 ราคาไม่ถึง 6พัน
                ถ้าดูประวัติที่ผ่านๆ มา ซีรีส์ tuf ฝั่ง AM4 ก็ทำผลงานได้ดี ตัวนี้จะมโนว่าดีได้หรือเปล่าหว่า เสียดายยังไม่มีรีวิว

Originally posted by bzan1257 View Post
                และกำลังหาดู cpu cooler อยู่ครับ
                ลองถามท่านต่ายดูครับ เห็นว่าเพิ่งถอย ID-COOLING SE-224-XT มา ตัวนี้ราคาถูกดี แต่ความเย็นไม่ขี้เหร่เลย
                Last edited by jonenike; 31 Jan 2022, 23:09:14.

Comment

Originally posted by jonenike View Post

ลองถามท่านต่ายดูครับ เห็นว่าเพิ่งถอย ID-COOLING SE-224-XT มา ตัวนี้ราคาถูกดี แต่ความเย็นไม่ขี้เหร่เลย
                  SE-224-XT ผมประกอบกับ 11400f ให้เพื่อนน่ะครับ

12600k ของผมใช้ชุดน้ำเปิด เอาแผ่นยึดมาจาก SE-224-XT
                  12600k + z690-a pro เลิกแรงครับ ใช้งานเดิม ๆ offset +3 พอใจแล้วครับ
                  เอาจริง ๆ ถ้าใช้เดิม ๆ จูนไฟได้ดี ๆ ผมว่า i5 gen 12 ใช้งานไม่ได้ร้อนมากนะครับ

z690-a pro นี่ซื้อมากะลองเอามาเทสเฉย ๆ แต่พอใช้งานร่วมกับ argus monitor ในการคุมพัดลม
                  ผมแฮปปี้มาก ๆ ไม่ต้องใช้บอร์ดที่มี thermal sensor jumper แพง ๆ ก็สร้างเงื่อนไขในการควบคุมรอบพัดลมได้อย่างอิสระ
                  เคยลอง argus monitor กับบอร์ด asus สมัย z390 มันใช้ไม่ได้

แต่ข้อเสียบอร์ดถูก ๆ ถ้า oc หนัก ๆ แล้วฟูลโหลดต่อเนื่องนาน ๆ อย่างการเทสโหด ๆ หรือแปลงไฟล์ หรืองาน blender
                  vrm/pch temp ในวันร้อน ๆ ก็สะสมพุ่งขึ้นได้ง่าย ๆ เลย แต่ก็ไม่ได้น่ากังวลอะไร อยู่ในช่วงที่ไม่เกิดปัญหา
                  Last edited by taiseller; 1 Feb 2022, 00:01:14.

Comment

Working...
                  X