Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง CPU หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง CPU หน่อยครับ

ระหว่าง i5 9400f กับ i3 10105f ตัวไหนแรงกว่าครับ

แล้วถ้า i3 10105f ใช้กับ GTX 1070 ti เล่นเกม จะคอขวดไหมครับ

เมนบอร์ดมีผลด้วยไหม มากน้อยเพียงใด

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

ถ้าเอาแค่ 2 ตัวนี้ 10105f น่าใช้กว่า

9400f น่าใช้ก็ต่อเมื่อมีบอร์ดรองรับในมือ
    และได้มาในราคาที่ถูกกว่า 10105f มากกกกกก
    แต่ถ้ามี 9400f อยู่แล้ว 10105f ก็ไม่ได้แรงกว่าจนน่าซื้อเปลี่ยน
    แถมบางเกมใช้ 6c/6t อย่าง 9400f ก็เพียงพอ แต่อาจจะขัดใจเวลา cpu usage ขึ้นเยอะ ๆ

หากมีงบพอสมควร กัดฟันซื้อ gen 12 ไปเลยก็ได้

ส่วนบอร์ดไม่มีผลกับเฟรมเรตมากนักหรืออาจจะแทบสังเกตไม่ได้ และ cpu ระดับที่ว่ามา บอร์ดถูก ๆ ก็สามารถใช้งานได้ดี

ส่วนอาการคอขวดอะไรที่ไปฟังมานั้น หาก cpu มันแรงเพียงพอกับเกมที่เล่น
    ก็เอาคำว่าคอขวดออกไปจากหัวก่อนครับ เด่วเกิดดราม่า
    เพราะอาการที่คล้ายเคียงจะคิดว่าเป็นคอขวด หรือ cpu ไม่เหมาะสมกับการ์ดจอนั้น
    เอาจริง ๆ ต้องไปดูก่อนว่าเรารันเกมอะไร ภาพขนาดไหน คาดหวังเฟรมเรตเท่าไร

ซึ่งช่องทางที่จะดูได้ก็คือเอา cpu + gpu + ชื่อเกม ไปค้นกูเกิ้ลแล้วดูผลเทสที่คนอื่นลงไว้
    ถ้าไม่ตรงรุ่นก็เทียบใกล้เคียงหรือ gpu แรงกว่าไว้ก่อน

Last edited by taiseller; 29 Jan 2022, 06:06:32.

Comment

ที่แนะนำให้ดูผลเทส gpu สูง ๆ เพราะมันจะเห็นศักยภาพของ cpu ชัดเจนขึ้น
      และถ้าเราพอใจในเฟรมเรท ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเลือก cpu ที่แพงกว่า ไปลงทุนกับการ์ดจอจะเห็นผลชัดเจนในการเล่นเกมมากกว่า
      แต่ถ้าคนที่ต้องการเฟรมเรทที่สูง ๆ ขึ้น ก็อาจจะไปลงทุน cpu ตัวท้อป ๆ หรือแรมบัสสูง ๆ
      เพราะทนเห็น gpu ไม่ฟูลโหลดไม่ได้ ซึ่งก็อาจจะผิดหวังเพราะบางครั้งข้อจำกัดของเฟรมเรตก็อยู่ที่ตัวเกมเองมากกว่า
      Last edited by taiseller; 29 Jan 2022, 06:12:33.

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        ถ้าเอาแค่ 2 ตัวนี้ 10105f น่าใช้กว่า

9400f น่าใช้ก็ต่อเมื่อมีบอร์ดรองรับในมือ
        และได้มาในราคาที่ถูกกว่า 10105f มากกกกกก
        แต่ถ้ามี 9400f อยู่แล้ว 10105f ก็ไม่ได้แรงกว่าจนน่าซื้อเปลี่ยน
        แถมบางเกมใช้ 6c/6t อย่าง 9400f ก็เพียงพอ แต่อาจจะขัดใจเวลา cpu usage ขึ้นเยอะ ๆ

หากมีงบพอสมควร กัดฟันซื้อ gen 12 ไปเลยก็ได้

ส่วนบอร์ดไม่มีผลกับเฟรมเรตมากนักหรืออาจจะแทบสังเกตไม่ได้ และ cpu ระดับที่ว่ามา บอร์ดถูก ๆ ก็สามารถใช้งานได้ดี

ส่วนอาการคอขวดอะไรที่ไปฟังมานั้น หาก cpu มันแรงเพียงพอกับเกมที่เล่น
        ก็เอาคำว่าคอขวดออกไปจากหัวก่อนครับ เด่วเกิดดราม่า
        เพราะอาการที่คล้ายเคียงจะคิดว่าเป็นคอขวด หรือ cpu ไม่เหมาะสมกับการ์ดจอนั้น
        เอาจริง ๆ ต้องไปดูก่อนว่าเรารันเกมอะไร ภาพขนาดไหน คาดหวังเฟรมเรตเท่าไร

ซึ่งช่องทางที่จะดูได้ก็คือเอา cpu + gpu + ชื่อเกม ไปค้นกูเกิ้ลแล้วดูผลเทสที่คนอื่นลงไว้
        ถ้าไม่ตรงรุ่นก็เทียบใกล้เคียงหรือ gpu แรงกว่าไว้ก่อน

ขอบคุณมากๆครับผม พอดีเล่น call of duty warzone cpu นี่แทบจะแตะ 100 เลยครับ 6c/6t โหลดภาพบางทีเป็นดินน้ำมันตลอดเลยครับ ผมต้องออกเข้าใหม่บ่อยมาก

Comment

อาจจะต้องลองดูว่ามีโปรเซสอะไรรันร่วมไหม
          แต่ถ้าเฟรมเรทสูง ๆ เปิดเวบเปิดแอพด้วยขณะเล่นเกม
          คงต้องหาให้ดีกว่า 6 เธรดเดิม

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

Working...
            X