Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเกี่ยวกับ INTEL CORE I7-12700 2.1 GHz ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเกี่ยวกับ INTEL CORE I7-12700 2.1 GHz ครับ

รบกวนเพื่อนแนะนำทีครับว่าพอดีจะซื้อ INTEL CORE I7-12700 บอร์ดราคาประหยัดตัวไหนน่าใช้ครับ ต่ำสุดได้ที่ตัวไหนครับ DDR4นะครับ ช่วยแนะนำทีครับ

แล้วแต่ว่าใช้งานแบบไหน ถ้าเรนเดอร์ 3D ใส่ซิงค์ดี ๆ บูส all core-P แถว ๆ 4.4-4.5 Ghz ภาคไฟต้องดีนิดนึง ไม่งั้นมันอาจจะบูสไม่ถึง
    ก็ไม่รู้ว่าบอร์ดราคา 3พัน ภาคไฟกระจิ๋ว 6เฟส ไม่มีฮีตซิงค์ มันจ่ายได้ไหม แต่ถ้าเล่นเกมมันไม่ได้โหลดหนักอะไร ก็น่าจะสบาย

Last edited by jonenike; 28 Jan 2022, 00:27:15.

Comment

บอร์ด 1700 พวก b660 มีแต่ m-atx ถ้าจะเอาเป็น atx ก็ราคาชนกับ z690 ตัวเริ่มต้นเลย
      ถ้าไม่ได้ใช้โหดมากจริงๆ b660 สัก 3-5000 ก็น่าจะไหว non-k ไม่น่าหนักเท่าไหร่

Comment

ถ้าขยับงบได้อีกนิด ไปZ690 ตัวล่างสุด(6พันกว่าๆ) แล้วปลดล็อค PL1,PL2 กับ i7-12700 ก็วิ่งดีน้องๆ 12700KF เลยทีเดียว โดยที่ตัวcpu ถูกกว่าสามพัน แต่เดิมๆมันวิ่ง 65w PL1 และ PL2 180w มั๊ง เดิมๆก็ดีกว่าi7,i9 genเก่าเกือบหมดทุกงานแล้วล่ะ https://www.techspot.com/review/2391...core-i7-12700/

Comment

ขอบคุณครับ แล้วพวก H610 นี่คือหมดสิทธิ์ใช้เลยเหรอครับ พอดีผมใช้เล่นเกม4จอ ประมาณ BDO / FM2022 /ฺBluestack3จอ เปิดเฟซ เล่นเนต ประมาณนี้ครับ คือทำในเวลาเดียวกัน

Comment

ถ้าโหลดหนัก ๆ ต่อเนื่อง กินไฟเยอะ อาจจะต้องเตรียม cooler ดี ๆ

Comment

Originally posted by sillys View Post
              ขอบคุณครับ แล้วพวก H610 นี่คือหมดสิทธิ์ใช้เลยเหรอครับ พอดีผมใช้เล่นเกม4จอ ประมาณ BDO / FM2022 /ฺBluestack3จอ เปิดเฟซ เล่นเนต ประมาณนี้ครับ คือทำในเวลาเดียวกัน
              มันใส่ H610 ได้แหละ แต่ไม่มีใครรู้ว่าภาคจ่ายไฟมันจะนิ่งพอจ่ายนานๆกรณีใช้งานโหดๆแบบการrender cpu100% ต่อเนื่องนานๆไหม
              ถ้างบจำกัด ก็ระวังเรื่องความร้อนเอา ถ้าร้อนจัดมันก็ลดความเร็วลงเอง บูสตก

Comment

ผมขออนุญาติถามในนี้หน่อยนะครับ พอดีผมได้แรม Patriot 4400 cl 19 19 19 39 มา

ถ้าใช้กับบอร์ด B660 มันจะเปิด xmp ติดมั้ยครับ พอดีไปดูใน support list ของ B660 หลายๆ ยี้ห้อ ไม่มีแรมตัวนี้เลย

Comment

ถ้าไม่มีใน QVL ก็ต้องลุ้นครับ แต่ปรับจูนเอาเองน่าจะได้ แต่อาจจะไม่ได้ตามสเปค

มันดีตรงที่ถ้าเรามีแรมตาม QVL แล้วซื้อบอร์ดมาเสียบ XMP ไม่ได้ เราสามารถแจ้งขอคืนบอร์ดดังกล่าวได้ไม่ยากครับ

แม้ QVL จะไม่ได้การันตี 100% แต่ก็เสมือนข้อมูลผลิตภัณฑ์ที่จูงใจให้ซื้อ ในเมื่อใช้ไม่ได้ ผู้บริโภคจึงสามารถเรียกร้องการคืนสินค้าได้

แต่ถ้าแรมที่มีไม่อยู่ใน QVL ก็ถือว่าตัวใครตัวมันเพราะผู้ผลิตได้มีข้อมูลให้พิจารณาแล้ว

Comment

Working...
                  X