Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำงานกราฟิก spec นี้ ยังไหวไหมครับ เพิ่มเติมอะไรดี (Rayzen5)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำงานกราฟิก spec นี้ ยังไหวไหมครับ เพิ่มเติมอะไรดี (Rayzen5)

ผมใช้คอมพิวเตอรเครื่องนึงมา ประมาน 2-3 ปี ใช้ทำงาน พวก Adobe illus กับ PS และ Sketchup บ้าง
    ตอนใหม่ๆมันก็ใหลลื่นดี แต่พอนานๆไป โปรแกรมเวอรชั่นใหม่ๆขึ้น ข้อมูลมากขึ้นก็เลยมีหน่วงๆบ้างเวลาทำงาน หลายๆartboard หลายๆwindows
    PS AI พร้อมๆกัน สองสามหน่าเริ่มเหนื่อยเริ่มต้องค่อยๆทำ ไม่สมูทเหมือนใหม่ๆ

สเปคตามนี้ครับ

CPU : AMD Ryzen 5 2600 Six-Core Processor 3.40 GHz
    M/B : As rock A32m HDV
    RAM : DDR4 16 GB
    Graphic Card เป็น Nvdia Gforce GTX 1050 TI
    SSD 250 GB ลง windowsและโปรแรกม
    HDD sata อีก1 TB ใช้ไปประมาณ 300 GB
    Windows 10
    ไม่เล่นเกมอะไรเลยครับ

ควรเพิ่มเติม เปลี่ยน จุดไหนยังไงบ้างครับ

อัพแรมเพิ่เป็น 32g

Comment

เชคใน task manager

Comment

ไม่ไปตั้งกระทู้โซน amd ล่ะจขกท. ปัญหาเสป้คเอเอ้มดี

Comment

Originally posted by micronz View Post
          ไม่ไปตั้งกระทู้โซน amd ล่ะจขกท. ปัญหาเสป้คเอเอ้มดี
          เค้าอาจจะลองย้ายค่ายเคสเดิมละมั้ง?

Comment

เชคใน task manager

แต่ส่วนตัว มอง เรื่อง RAM กับ SSD มากกว่า

Comment

จากประสบการณ์เลยนะงานที่ผมใช้อยู่ Ryzen 5 2600 ก็หนืดๆละครับ ผมเคยใช้มาก่อนที่จะเปลี่ยนเป็น i5 10600 ถ้างบไม่มากไป 10400f ก็ได้นะ ผมเปิดไฟล์aiขนาดไฟล์ใหญ่10-20m4แทป Psอีก3-4แทป(มีไฟล์raw) แรม16gก็ยังพอไหวอยู่ล่อไป 80% แต่ก็ยังทำงานได้อยู่ 555 แค่อยากแนะนำให้ออกจากR5 2600 ดีกว่า

Comment

โปรแกรมตระกูล Adobe ใช้งานกับ intel quick sync + CUDA ของ nvidia ช่วยทำงานไห้ดีขึ้น เร็วขึ้น

https://www.modify.in.th/25657
                Last edited by โหงพราย; 28 Oct 2021, 17:21:27.

Comment

ทำกราฟฟิก ไม่ว่าจะ Intel / AMD ทำงานไม่ค่อยเต็มที่ครับ เน้น RAM กับ SSD NVME ดีกว่าครับ เจอไฟล์งานหนักๆ ส่วนใหญ่แรมจะเต็มครับแล้วไปใช้พื้นที่ฮาร์ดดิส ถ้าเป็นจานหมุนจะอืดมาก ส่วน SSD ก็เร็วหน่อยแต่ถ้าความจุเต็มจะเปิดไฟล์นั้นๆ ไม่ได้ครับ RAM 16 GB ไม่ค่อยจะพอครับ อย่างน้อยๆ ต้อง 32 GB ขึ้นไปครับ จะได้ไม่ต้องไปเบียดเบียนพื้นที่ใน SSD มากเกินไป

Comment

Working...
                  X