Announcement

Collapse
No announcement yet.

CPU I7 gen 4 เสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CPU I7 gen 4 เสีย

อยากสอบถามว่า มันมีวิธีซ่อม หรือ ร้านไหนรับซ่อม ไหมครับ

1.ผมลองเอา CPU ตัวอื่นใส่บอร์ดตัวเดียวกัน ติดใช้งานได้ ปกติ
    2.ลองเอา cpu i7 ไปใส่บอร์ดที่ใช้งานอยู่ ยังไงก็ไม่ติด
    3.คิดว่าชัวร์ cpu เสียแน่นอน

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

เพิ่งซื้อมา ?
    หรือเพิ่งมีอาการ ?
    cpu อีกตัวที่ติดคือรุ่นอะไร
    เทสกับบอร์ดรุ่นอะไรบ้าง อัปเดตไบออสล่าสุดหรือยัง
    Last edited by taiseller; 21 Sep 2021, 10:28:29.

Comment

ข้อมูลแทบไม่มี บอกแต่ว่าเสีย กับโพสมาแค่รูปเดียว

-ด้านหลัง CPU มีเม็ดอะไรหลุดหายไปมั้ยครับ ลองเทียบกับรุ่นใกล้เคียงดู หรือมีคราบสกปรกก็เอายางลบดินสอขัดให้สะอาด
      -เคยใส่มาก่อนหน้าหรือว่าซื้อมาใส่ใหม่แล้วไม่ติด แล้วบอร์ดที่ไปลองอีกตัวสเปคเดียวกันมั้ย
      -ถ้ากรณีซื้อ CPU ตัวที่เกิดปัญหามาเปลี่ยน ลองเช็ค bios บอร์ดตัวที่ใช้ว่าเวอร์ชั่นไหน เทียบกับเวปผู้ผลิตดูว่าใช่เวอร์ชั่นที่รองรับมั้ย ถ้าผู้ผลิตกำหนดให้อัพก็ต้องอัพใหม่

Comment

Originally posted by taiseller View Post
        เพิ่งซื้อมา ?
        หรือเพิ่งมีอาการ ?
        cpu อีกตัวที่ติดคือรุ่นอะไร
        เทสกับบอร์ดรุ่นอะไรบ้าง อัปเดตไบออสล่าสุดหรือยัง
        1.ใช้งานมานานแล้วครับ
        2.ผมได้ซื้อ i5 4590 มือสอง มาใส่ และก็ใช้งานได้ ปกติ
        3.บอร์ดที่ใช้งาน msi b85i gaming ไบออส อัพล่าสุด

Comment

Originally posted by GutMaNn View Post
          ข้อมูลแทบไม่มี บอกแต่ว่าเสีย กับโพสมาแค่รูปเดียว

-ด้านหลัง CPU มีเม็ดอะไรหลุดหายไปมั้ยครับ ลองเทียบกับรุ่นใกล้เคียงดู หรือมีคราบสกปรกก็เอายางลบดินสอขัดให้สะอาด
          -เคยใส่มาก่อนหน้าหรือว่าซื้อมาใส่ใหม่แล้วไม่ติด แล้วบอร์ดที่ไปลองอีกตัวสเปคเดียวกันมั้ย
          -ถ้ากรณีซื้อ CPU ตัวที่เกิดปัญหามาเปลี่ยน ลองเช็ค bios บอร์ดตัวที่ใช้ว่าเวอร์ชั่นไหน เทียบกับเวปผู้ผลิตดูว่าใช่เวอร์ชั่นที่รองรับมั้ย ถ้าผู้ผลิตกำหนดให้อัพก็ต้องอัพใหม่

คือเครื่องใช้งานอยู่
          ปกติอยู่นี่ละครับ ปิดแล้ว มาเปิดอีกวัน มันก็ไม่ติด อีกเลย

ก็ได้ทำการ เทส ที่ลงไว้................... บอร์ดเดิม cpu i5 4590 แรม 16 ตอนนี้ ใช้งานได้ ปกติ

แต่พอเอา i7 มาใส่อีก ก็ไม่ติดเหมือนเดิม

ขอบคุณครับ

Comment

https://www.msi.com/Motherboard/supp...block-download

BIOS เป็น VER 2.3 หรือยังครับ

Comment

ร้านรับซ่อมคิดว่ามี แต่ต้องดูอาการ CPU ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะซ่อมกันครับ ถ้ามันพัง เท่าที่เห็นซ่อมกันคือใส่เม็ดตรงที่หลุดหาย หรือถ้าเป็นแบบมีขาก็คือต่อขา และมันก็พังยากด้วย แต่ถ้าพังแบบตายสนิทคือพังเลยจริงๆ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                https://www.msi.com/Motherboard/supp...block-download

BIOS เป็น VER 2.3 หรือยังครับ

คงพัง จริงๆ ครับ

Comment

Originally posted by GutMaNn View Post
                  ร้านรับซ่อมคิดว่ามี แต่ต้องดูอาการ CPU ส่วนใหญ่ไม่ค่อยจะซ่อมกันครับ ถ้ามันพัง เท่าที่เห็นซ่อมกันคือใส่เม็ดตรงที่หลุดหาย หรือถ้าเป็นแบบมีขาก็คือต่อขา และมันก็พังยากด้วย แต่ถ้าพังแบบตายสนิทคือพังเลยจริงๆ
                  ขอบคุณครับ ทำใจอย่างเดียว เสียดาย

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

ลองทำความสะอาดหน้าสัมผัสดูก่อนครับ
                      ลองแฟลชไบออสบอร์ดดูก่อน

ถ้ายังไม่ได้ก็อาจจะต้องปล่อยเค้าไป

Comment

อาการเสียมีหลายออย่าง cpu เสียเท่าที่เคยเจอกับตัว i5 3570k อันนี้เปิดไม่ติดเลย (เคลมได้ของใหม่รอไม่นาน) i7 8700k อันนี้เปิดติด ใช้ได้สักพักดับเวลาไม่แน่นอน (เคลมใช้เวลาพอสมควร ทางนั้นน่าจะต้องเทสนานกว่าจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้) ปล. เท่าที่สอบถามตอนเอาไปเคลม cpu ซ่อมได้แค่ภายนอก ซ๊หลุด ขางอ ขาหัก นอกนั้นส่งเรื่องเปลี่ยนอย่างเดียว

Comment

เอาไปโยนแช่ อ่างแอลกอฮฮลื แล้วออกมาผึ่งลมดู ค่อยใส่ไปดูครับ

ถ้าไม่ติดก็อาเมนแล้วครับ ไม่ต้องคิดมาก

Comment

Working...
                          X