Announcement

Collapse
No announcement yet.

i5 9600K ถ้าเปลี่ยนเป็น i7 9700k จะต่างกันมั้ยครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i5 9600K ถ้าเปลี่ยนเป็น i7 9700k จะต่างกันมั้ยครับ เพราะไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่

ผมมี i5 9600K ถ้าเปลี่ยนเป็น i7 9700k จะต่างกันมั้ยครับ ทั้งทำงาน และเล่นเกมส์ เพราะไม่อยากเปลี่ยนบอร์ดใหม่ บอร์ดผม gig z370 aorus gaming 7 มันสวยลงตัวมากแล้ว บอร์ด 1200 หาสวยแบบนี้ยาก อีกอย่าง การใช้งานผม 6-8 คอร์ ก็สบายๆแล้ว VGA gig aorus 1070 หรือ ถ้าข้ามไป i9 9900k เลยจะต่างกว่ามั้ยครับ ถ้ายกตัวอย่างเช่น ผมเรนเดอร์ video สื่อการสอน full hd i5 9600k 4.7Ghz จบที่ 15 นาที i7 9700k กับ i9 9900k จะจบที่กี่นาที เป็นต้น ขอบคุณครับ

จะเปลี่ยน 9900K ไปเลย 6/6 ไป 8/16 ต่างแบบเห็นผล ระยะเวลาเท่าไรต้องลองเอง

Comment

ถ้าเรนเดอร์วิดีโอ ต่างกันพอสมควร

Comment

สายทำงานจะให้สุด ไป i9 โลด
        สายเกม i7 ก็พอ

Comment

Originally posted by good11 View Post
          จะเปลี่ยน 9900K ไปเลย 6/6 ไป 8/16 ต่างแบบเห็นผล ระยะเวลาเท่าไรต้องลองเอง

ตัวนี้แถวสองหาปล่อยยากเหมือนกันครับ

Comment

Originally posted by taiseller View Post
            สายทำงานจะให้สุด ไป i9 โลด
            สายเกม i7 ก็พอ
            ผมทำงานตัดต่อเล็กๆน้อยๆพวกสื่อการสอนนักเรียนครับ ส่วนมากก็เล่นเกมส์

Comment

Originally posted by artisthai View Post

ผมทำงานตัดต่อเล็กๆน้อยๆพวกสื่อการสอนนักเรียนครับ ส่วนมากก็เล่นเกมส์
              ถ้าดูจากการ์ดจอ ผมว่า 9600k ก้เพียงพอครับ หลาย ๆ เกมยังได้เฟรมเรตเกินร้อยไม่ยาก
              แต่ถ้ามีปัญหา เจออาการหน่วงจังหวะ cpu usage 100% การอัพ cpu เป็น i7 หรือ i9 จะเห็นผลที่ดีขึ้น
              แต่เอาเข้าจริง ในการเล่นเกม 8/8 อย่าง i7 9700k ก็ถือว่ายังทำได้ดี และไม่ต่างกับ i9 9900k ครับ ในความเร็วเท่ากัน

ถ้ายึดติดบอร์ดเดิม + การ์ดจอ 1070 ผมว่ายื้อใช้ i5 หรือว่าอัพเป็น i7 ก็พอ

Comment

Originally posted by taiseller View Post

ถ้าดูจากการ์ดจอ ผมว่า 9600k ก้เพียงพอครับ หลาย ๆ เกมยังได้เฟรมเรตเกินร้อยไม่ยาก
                แต่ถ้ามีปัญหา เจออาการหน่วงจังหวะ cpu usage 100% การอัพ cpu เป็น i7 หรือ i9 จะเห็นผลที่ดีขึ้น
                แต่เอาเข้าจริง ในการเล่นเกม 8/8 อย่าง i7 9700k ก็ถือว่ายังทำได้ดี และไม่ต่างกับ i9 9900k ครับ ในความเร็วเท่ากัน

ถ้ายึดติดบอร์ดเดิม + การ์ดจอ 1070 ผมว่ายื้อใช้ i5 หรือว่าอัพเป็น i7 ก็พอ

ขอบคุณครับ ตอนเล่นเกมส์ บางเกมส์หนักๆ cpu usage วิ่งเยอ่ะแต่ก็ไม่ถึงกับกระตุกครับมันขึ้นแป๊ปๆ (ส่วนใหญ่ผมชอบปรับกราฟฟิกสูงๆ) คือถ้าเราไม่เปิดดู FPS ก็จะเล่นลื่นตามปกติครับไม่รู้สึกอะไร
                ซึ่งน้อยเกมส์ครับที่ i5 9600k ผมจะวิ่งถึง 90%+ ถ้าผมไม่บ้าปรับกราฟฟิกสุดในเกมส์หนักๆ

Comment

ผมใช้ตั้งแต่ 8350k > 9900K > 9700K > 9600K > 9700K > 9900K วนไป - มา จับมาขายไป
                  ล่าสุดก็ใช้ 9900K ปิด HT เก็บ 9600K สำรอง
                  วันไหนทำงานก็ค่อยเปิด HT แต่ส่วนใหญ่เล่นแต่ CIV6

ตอนนี้ก็ใช้รอ gen ใหม่ ๆ โลด อยากเห็นประสิทธิภาพ big.LITTLE ไว ๆ
                  Last edited by taiseller; 18 Aug 2021, 14:53:54.

Comment

ผมใช้ตั้งแต่ 8350k > 9900K > 9700K > 9600K > 9700K > 9900K วนไป - มา จับมาขายไป
                    ล่าสุดก็ใช้ 9900K ปิด HT เก็บ 9600K สำรอง
                    วันไหนทำงานก็ค่อยเปิด HT แต่ส่วนใหญ่เล่นแต่ CIV6

ตอนนี้ก็ใช้รอ gen ใหม่ ๆ โลด อยากเห็นประสิทธิภาพ big.LITTLE ไว ๆ

นี่ผมเองยังไม่รู้เหมือนกันครับว่าใช้ i5 9600k ได้เต็มความสามารถมันรึยัง ... แต่เห็น i7 9700k แถวสองราคาน่าสนใจ 55+

Comment

Originally posted by artisthai View Post

นี่ผมเองยังไม่รู้เหมือนกันครับว่าใช้ i5 9600k ได้เต็มความสามารถมันรึยัง ... แต่เห็น i7 9700k แถวสองราคาน่าสนใจ 55+
                      ลองดูราคาดี ๆ ครับ ชั่งใจเรื่องขายทั้งหมดไปเริ่มใหม่ด้วย ราคามันสูสีกัน แถมได้ประกันใหม่
                      ของผมติดที่อยากใช้ formula จะโดดจาก X formula ไปตัวใหม่ ๆ ราคาก็โหดมาก 555

Comment

ไม่อยากเปลี่ยน M/B หา 9900K มือ 2 มาใช้ครับ

Comment

เรนเดอร์ video ไห้เปิดใช้ igpu และใช้ Quick Sync ช่วยทำงาน เดียวนี้โปรแกรมรองรับ Quick Sync กันเยอะ

https://www.youtube.com/watch?v=VtV-W422jdo

Comment

ทนใช้ไปก่อน เก็บชุดนี้ไว้เป็นเครื่องรอง ปีหน้าเจน 12ยกเครื่องใหม่ดูคุ้มกว่า

Comment

Originally posted by Moshimoro View Post
                              ไม่อยากเปลี่ยน M/B หา 9900K มือ 2 มาใช้ครับ

หาายากเหมือนกันครับตัวนี้

Comment

Working...
                              X