Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนสอบถามหน่อยครับ เกิดจากปัญหาอะไร

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by taiseller View Post
    จะว่าไปลองระบุสเปค เต็ม ๆ มาดูครับ

ผมเคยจัดสายไฟในเคส

เจออาการแปลก ๆ

ต้นตอมาจากสายไฟเลี้ยงการ์ดจอที่ดึงตึงมากไป
    Cpu : i7 4770k
    mb : Maximus Vi hero
    VGA : Gtx 960
    Power: Leadex Superflower 1000w platinum
    ram : panram 16 g buss 3000
    ssd : sumsung 250 gb
    hdd : 500 gb อะไรไม่รุ้จำไม่ได้ครับ

Comment

ผมเคยเจออาการคล้ายกัน ตอนแรกคิดว่าการ์ดจอเสียก็เลยเอาไปเคลม ได้การ์ดใหม่มาแบบยังไม่แกะกล่อง ลองเอามาเทสต์เป็นเหมือนเดิม เลยซื้อpsuมาลองอีกตัวผลปรากฎว่าใช้งานได้ปกติจนถึงตอนนี้

ส่วนpsuตัวเก่าก็ลองเอาไปประกอบเครื่องขึ้นมาอีกเครื่อง ใช้พวกอะไหล่เก่าที่ถอดตอนอัพเกรด ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ก็ดันใช้งานได้ปกติจนถึงตอนนี้ คาดว่าpsuคงเสื่อมสภาพแต่ยังใช้งานเบาๆได้อยู่ (cooler master gx 650 อายุน่าจะประมาณสิบปี )

Comment

Originally posted by mmmhhh View Post
        ผมเคยเจออาการคล้ายกัน ตอนแรกคิดว่าการ์ดจอเสียก็เลยเอาไปเคลม ได้การ์ดใหม่มาแบบยังไม่แกะกล่อง ลองเอามาเทสต์เป็นเหมือนเดิม เลยซื้อpsuมาลองอีกตัวผลปรากฎว่าใช้งานได้ปกติจนถึงตอนนี้

ส่วนpsuตัวเก่าก็ลองเอาไปประกอบเครื่องขึ้นมาอีกเครื่อง ใช้พวกอะไหล่เก่าที่ถอดตอนอัพเกรด ใช้การ์ดจอออนบอร์ด ก็ดันใช้งานได้ปกติจนถึงตอนนี้ คาดว่าpsuคงเสื่อมสภาพแต่ยังใช้งานเบาๆได้อยู่ (cooler master gx 650 อายุน่าจะประมาณสิบปี )
        ขอบคุณครับผม ผมก็เปิดใช้งานเบาๆได้ เล่นเว็ป อะไรได้ปกติแต่เปิดเกมและดับเลย ขอบคุณครับของผม 11 ปี และ Leadex Superflower Platinum 1000W

Comment

โห...ถ้า psu 11 ปีแล้ว
          น่าจะเป็นผู้ต้องสงสัยอันดับหนึ่ง

ผมเคยใช้ corsair ax1200gold ใช้งานได้ประมาณ 11-12 ปี อยู่ดีๆ เปิดคอมพ์ไม่ติด
          แต่ก่อนจะเสีย เช็คจากโปรแกรม hwmonitor ก็พบว่า ไฟ 12 v อยู่ที่ 11 กว่าๆ
          ตอนแรกคิดว่า บอร์ดเสีย เอาบอร์ดตัวอื่นมาเสียบ ก็เปิดไม่ขึ้น
          พอเอา psu ตัวใหม่มาเสียบ ถึงติด

Originally posted by mujwsofu5 View Post

ขอบคุณครับผม ผมก็เปิดใช้งานเบาๆได้ เล่นเว็ป อะไรได้ปกติแต่เปิดเกมและดับเลย ขอบคุณครับของผม 11 ปี และ Leadex Superflower Platinum 1000W

Comment

ลองเปลี่ยน PSU และครับไม่หายแหะ เข้าเกมแล้วจอดำไปเลย ต่อไปอะไรน่าสงสัยครับ หรือบอร์ด จะเอ๋อ

Comment

เหมือนจะเจอเจ้าต้นตอปัญหาและครับ เหมือนจะเป็นที่การ์ดจอ กด Redder Test ของ Gpuz ก้จอดำ ที่สังเกตุอีกอย่างคือ Bus interface load 0% ตลอด ไม่วิ่งขึ้นเลย เพราะงั้น ผมคิดว่าน่าจะเป็นที่ การ์ดจอ พี่ๆคิดว่ายังไงครับ

Comment

เป็นไปได้เช่นกัน ทั้งการ์ดจอ และ Slot เมนบอร์ด

Comment

Working...
                X