Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใช้ onboard gpu แล้วจอกระพริบครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใช้ onboard gpu แล้วจอกระพริบครับ

spec
    9700k
    maximus xi hero wifi
    LG 27GL850 2k 144Hz
    DP ugreen cable 1.2

ทีแรกใช้ ryzen + rtx กับจอ และสายเส้นนี้ไม่เป็นครับ
    ตอนนี้ย้ายมา intel แล้วใช้แค่ onboard ที่จอภาพ แสงจะกระพริบครับ เหมือนเอากล้องไปถ่ายวิดีโอหลอดไฟ แต่ตัวภาพมองเห็นปกตินะครับ จอไม่ได้ดำ
    ลองเปลี่ยนมาใช้ HDMI แล้ว 2k 60Hz ตอนแรกเป็นอาการเดียวกัน อยู่ดีๆ หายเอง แต่พอกลับมาใช้ DP ก็เป็นแบบเดิมครับ ลดมาเหลือ 60Hz ก็ยังเป็นอยู่

ลง driver onboard gpu แล้วจากเว็บ intel

แก้ไขยังไงดีครับ ขอบคุณครับ

ไม่รู้จะแนะนำอย่างไรดี ที่ใช้อยู่ไม่เป็น 9600k + msi b360 gaming pro + lg 27uk650 4k 60Hz ... ใช้สาย dp ใช้สาย dp ที่แถมมากับจอส่วน ไดว์เวอร์การ์ดจอโหลดจากเวบ mb msi ไม่ใช่ตัวใหม่ล่าสุดของเวบ intel

Comment

ผมก็เคยเป็น I5-6600k ผมใช้เวบนี้ หา driver ให้ https://www.intel.com/content/www/us...assistant.html

Comment

ตอนใช้i7 7700 ก็เคยเจอ ไม่รูัวิธีแก้ คือช่วง รอสั่งGPU ใหม่ ทนใช้ไปก่อน

Comment

สายนำสัญญานคุณภาพดีๆช่วยได้

Comment

ของผมมีแต่ต่อ onboard ช่อง hdmi แล้วไม่ขึ้นภาพ หรือขึ้นเป็นสีเพี้ยนๆ เลยลองต่อช่อง dvi หรือ d-sub ภาพเลยมาปกติ ผมจึงสัญณิฐานว่าช่อง mdmi สกปรกไม่ได้ต่อใช้งานนานจึงมีปัญหาคับ

Comment

Comment

Working...
              X