Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำทางเลือกอีกทาง สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ Q6600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำทางเลือกอีกทาง สำหรับท่านที่กำลังจะซื้อ Q6600

แนะนำ Xeon 3220 ครับ

ถ้าเราดูจากเสป็ค

Quad Core 65 nm
    FSB 1066 Mhz
    L2 Cache 8 Mb
    Speed 2.40 GHz

จากเสป็คที่เห็นนี้ มันก็ Q6600 ชัดๆ

แถมชื่อ Xeon มันจะดูหรูกว่าและเท่กว่านะ (ในความคิดผม) อย่างน้อยก็น่าลองอ่ะ

แต่ราคามันดันถูกกว่านี่สิเป็นไปได้ไง 6,480 บาท - -*

X3220 ราคานี้มันมีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ ทำไมตูพึ่งเห็นล่ะนี้

แถมลงรายระเอียดไว้ว่า รับประกัน 3 ปี Ingram/Synnex เหมือนกันด้วย

ปล. อย่าลืมเช็ค Stepping ครับ X3220 G0 sSpec# SLACT
    ปล2. อย่าลืมเช็คบอร์ด เคยได้ยินมาว่าบอร์ดรุ่นเก่าบางตัวไม่รับ Xeon แต่รุ่นใหม่ๆไม่น่ามีปัญหา ไม่แน่ใจนะ ไม่เคยลอง
    ปล3. อยากมีไทม์แมชชีนว้อยย โดราเอมอนนนน อยู่หนายยยยยย

Last edited by ARES; 27 Oct 2008, 02:30:55.

Striker Extreme ได้ไหมครับ ว่าจะขาย Q6600 พอดีเลย หุๆ

Comment

ถามว่าใส่ได้ไหม มันก็น่าจะใส่ได้ ผมเจอผลทดสอบอยู่บนเวบ futuremark ถ้าเวบมันไม่เอ๋อลงรุ่นผิด

แต่จะเปลี่ยนทำไมอ่ะ X3220 กับ Q6600 มันก็ตัวเดียวกัน

http://service.futuremark.com/compare?3dm06=4809757

Comment

กร๊ากกกกกกกกกก

Comment

มัน 771 หรือ 775 หล่ะหนิ

Comment

775 ดิ 771 มันจะใส่ Striker Extreme ได้ไง

Comment

มัน ใช้งานได้ หลอนี่ ไม่รู้สิ
              นึกว่าซีพียู เซิฟเวอร์ เอาไว้ กะพวกบอร์ด เซิฟเวอร์ เท่านั้น ไม่คิดว่าจะเอามาใส่บอร์ด PC บ้านๆได้

มะเคยใช้ Xeon ปกติ ราคามันจะสูงปรี๊ด

Comment

ก็ดีนะแต่สาวกamdเขาจะเอาซุปเปอร์คอมพ์อ๊อบเตอร์เกรียน8เวย์มาเล่นcrysisแล้วนะ

Comment

Xeon มันมีทั้ง 775 และ 771 ครับ

แล้วแต่รุ่น

Comment

ต้องดูกันดีๆนะครับ

Comment

คนล่ะ Socket

เวลาเอามาใช้งานต้องให้เหมาะกับงานด้วย ถ้าเล่นเกมล่ะ Xeon แย่กว่า Q66 คับ

มานมีชุดคำสั่งภายในคนล่ะแบบ แต่ถ้าทำงานพวกตัดต่อวีดีโอ งานกราฟฟิคล่ะเยี่ยมเลย

... ม่ายรู้จิงอย่ามาแนะนำมั่วๆ ...

Comment

เอ่อ ถามแบบ ไม่ ค่อยรู้เรื่อง นะครับ Core2Quad กับ QuadCore มันต่างกันไหมครับ ผมเห็นมันเขียนต่าง กัน

จากรูปนี้มันเขียนไว้ วอนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

เวปนี้เป็นระดับของ cpu งับ

http://forums.overclockzone.com/foru...=310665&page=1

Last edited by bui1667; 27 Oct 2008, 13:37:01.

Comment

คนละ Socket ตรงไหนจ๊ะ ใส่บอร์ด Gigabyte P35-DQ6 CPU-Z เขียนอยู่โต้งๆว่า LGA 775

แล้วกรุณาดู Instructions มีชุดคำสั่งไหนไม่เหมือนกันเหรอ MMX,SSE,SSE2,SSE3,SSSE3,EM64T มีอันไหนไม่เหมือนกันป่าว

สถาปัตยกรรม โค๊ดเนมมันก็เขียนอยู่โต้งๆ ว่า Kentsfield ตัวเดียวกัน

จะปากดี ก็ไม่ผิด ไม่ถือนะ แต่ถ้าอยากเป็นเกรียนเทพต้องรู้จริงก่อนนะจ๊ะ

ก่อนจะดูเฟรมเรตเกมส์ เอา 3Dmark กับ CPU-Z ไปดูก่อนนะ CPU Score ห่วยตรงไหนเหรอ

ถ้าสิ้นเดือนผมสอยมาใช้ แล้วเอาผลทดสอบมาลงเทียบกับ Q6600 ผมจะหน้าแตกหรือใครจะหน้าแตกป่ะครับ อิอิ

อยากโดนซุยก็บอก เด๋วจัดให้

http://valid.x86-secret.com/show_oc.php?id=227235
                          Last edited by ARES; 27 Oct 2008, 13:43:29.

Comment

Originally posted by bui1667 View Post
                            เอ่อ ถามแบบ ไม่ ค่อยรู้เรื่อง นะครับ Core2Quad กับ QuadCore มันต่างกันไหมครับ ผมเห็นมันเขียนต่าง กัน

จากรูปนี้มันเขียนไว้ วอนท่านผู้รู้ตอบหน่อยครับ เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่

เหมือนกัน ชื่อทางการตลาดครับ

Comment

น่าสนนะครับนี่ ชื่อดูเท่กว่าเยอะ เพราะเป็นชือระดับเซอร์เวอร์

Comment

Working...
                              X