Announcement

Collapse
No announcement yet.

I9-9900 non k sink เดิม ซิลิโคนดีๆ เอาอยู่ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• I9-9900 non k sink เดิม ซิลิโคนดีๆ เอาอยู่ไหม

พึ่งได้ตัวนี้มาครับ และยังไม่อยากซื้อ sink ใหม่ อุณหภูมิควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ และไม่ควรเกินเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

ตามหลักการ non k ถูก limit 65W พูดง่ายๆก็คือ จะใช้ sink อะไร ก็โดน limit 65W

สรุป ก็คือ sink เดิม ก็ใช้ได้ เพราะ I9-9900 non k จะถูก กด clockให้ ต่ำ ครับ

ผมใช้i7 9700f พัดลมเดิม เหมือนกัน แต่ผมใช้ code เนาะ มันกินpower ไม่เกิน 65w อยู่แล้ว clock เลยไม่ตก

แต่ถ้าเอาไป เล่นเกม หรือ render vdo ก็ ก็คงจะร้อนมาก

จากภาพ ช่วงแรก ที่burn power จะโดดไป ที่ 123 W จะร้อนพึ่งไป88 ที่clock 4500 จากนั้น ระบบจะตัด power เหลือ 65W แล้ว จะร้อนจะเหลือ 70 และ clock จะตกมาที่ 3.7-3.8

Last edited by best0032001; 14 Oct 2020, 11:46:18.

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
      ตามหลักการ non k ถูก limit 65W พูดง่ายๆก็คือ จะใช้ sink อะไร ก็โดน limit 65W

สรุป ก็คือ sink เดิม ก็ใช้ได้ เพราะ I9-9900 non k จะถูก กด clockให้ ต่ำ ครับ

ผมใช้i7 9700f พัดลมเดิม เหมือนกัน แต่ผมใช้ code เนาะ มันกินpower ไม่เกิน 65w อยู่แล้ว clock เลยไม่ตก

แต่ถ้าเอาไป เล่นเกม หรือ render vdo ก็ ก็คงจะร้อนมาก

จากภาพ ช่วงแรก ที่burn power จะโดดไป ที่ 123 W จะร้อนพึ่งไป88 ที่clock 4500 จากนั้น ระบบจะตัด power เหลือ 65W แล้ว จะร้อนจะเหลือ 70 และ clock จะตกมาที่ 3.7-3.8

คิดหนักเลยครับ ผมเล่นเกมหนักด้วย จะถอยกลับไป i5 9400f ดีหรือเปล่าหว่า แล้วอุณหภูมิ cpu ที่ควรจะเป็น และ ไม่เกิน ควรจะเท่าไหร่หรอครับ

Comment

สรุป คือ เดิมๆๆ เล่นเกมก็คงร้อน 80 จริงๆๆไม่มีปัญหาอะไร แค่ต้องรู้ว่า clock มันจะเทียบกับ ตัว K ไมไ่ด้
        ใช้ๆๆไปเถอะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
          สรุป คือ เดิมๆๆ เล่นเกมก็คงร้อน 80 จริงๆๆไม่มีปัญหาอะไร แค่ต้องรู้ว่า clock มันจะเทียบกับ ตัว K ไมไ่ด้
          ใช้ๆๆไปเถอะ ไม่ได้มีปัญหาอะไร
          ขอบคุณมากครับ ไว้มีตังค์เดี๋ยวหาซิงค์ดีๆซักตัวละกัน

Comment

จริง sink ทรงสูง ไม่เกิน 500-1,000 บาท
            9900 render ควรเอาอยู่ครับ
            เราไม่ได้ตั้ง All core
            ไม่ได้เพิ่มไฟ
            Core ทุกตัวก็ไม่ได้วิ่งเต็มครับ
            ยกเว้นเราจะจิดตกกับ 88-90c (วันที่ห้องร้อนๆ)​

Comment

หาซิงค์ดีๆ มาใส่เถอะครับ

ผมแค่ i5 9400F แต่ใช้ Cryorig R1 บอร์ด Z370

ปรับ Power limit ไว้ 125W เทสด้วย powermax AVX กินไปเกิน 100W วิ่งเต็มตลอดไม่มีลดตัวคูณ https://www.cpuid.com/softwares/powermax.html

Comment

Originally posted by osxp View Post
                หาซิงค์ดีๆ มาใส่เถอะครับ

ผมแค่ i5 9400F แต่ใช้ Cryorig R1 บอร์ด Z370

ปรับ Power limit ไว้ 125W เทสด้วย powermax AVX กินไปเกิน 100W วิ่งเต็มตลอดไม่มีลดตัวคูณ https://www.cpuid.com/softwares/powermax.html

ถามเป็นความรูปหน่อยว่า i5 9400F ทำไงถึงปลอดlock Power limit ไว้ 125W ได้

Comment

ถามเป็นความรูปหน่อยว่า i5 9400F ทำไงถึงปลอดlock Power limit ไว้ 125W ได้
                  ปรับใน BIOS เลยครับ

ประมาณนี้ ปรับได้ทั้งระยะสั้น ระยะยาว

Last edited by osxp; 14 Oct 2020, 15:28:48.

Comment

ใช้ MainBoard อะไรครับ

Comment

ตามในรูปด้านบนเลยครับ

Asrock Z370 Gaming K6

Comment

Comment

ลงทุนกับซิ้งตัวละ 1000 ต้นๆใช้งานดีกว่า

Comment

ซิ้งค์แถมดีที่สุด

Comment

พันต้นๆมีตัวไหนแนะนำบ้างไหมครับ ว่าจะกัดฟันไป noctua nh-d15 แต่ตอนนี้ยังไม่มีตัง

Comment

Working...
                              X