Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ดGen10มีโอกาสรองรับGen11ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ดGen10มีโอกาสรองรับGen11ไหมครับ

สอบถามครับ เมื่อสิงหาผมซื้อi5-10400กับH470 ผมได้ยินGen11มาอีกไม่กี่เดือนนี้เลยอยากสอบถามว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับที่บอร์ดจะรองรับGen11ครับ

ผมเห็นผลเทสZ490ที่ใส่รหัสซีพียู11XXXไม่แน่ใจว่าi9หรือi7เลยไม่ชัวร์ว่าผลเทสจะเป็นของจริงไหม ถ้าได้ผมแอบเสียดายที่ซื้อตัวไม่สูงกว่านี้เพราะรองรับแค่PCIe3.0แต่รุ่นที่ใช้รองรับพอร์ททุกชนิดรวมช่องเสียบThunderboltครับ

รุ่นผมเป็นตัวนี้ครับ TUF Gaming H470-PRO (Wi-Fi)

ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าสมมติรองรับและกรณีผมเปลี่ยนCPUตัวWindowsจะหลุดไหมครับ

อันนี้ข่าวที่ลงครับ Extreme ITครับ
    Last edited by so_kus; 13 Oct 2020, 19:10:42.

Comment

เมนบอร์ดรองรับทีล่ะ 2gen ทุกทีครับ
      gen 11 ก็ยังใช้ 14nm+++ อยู่

Comment

gen11 ยังเป็น lga1200 อยู่ ใส่กับบอด 4xx ได้ แค่รออับเดท bios q1/2021 ส่วน pcie gen4.0 ต้องใช้คู่กับ cpu gen11 เท่านั้นนะ ไม่งั้นวิ่งที่ 3.0 ต่อให้บอดเป็น 4.0 ก็ตาม

ไม่มีข้อมูลอ้างอิงนะ มโนเอาล้วนๆ บายยยย อิอิอ

***เปลี่ยน cpu windows ไม่หลุดหมายถึง win10 แท้ใช่มั้ยนะ

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
          เมนบอร์ดรองรับทีล่ะ 2gen ทุกทีครับ
          gen 11 ก็ยังใช้ 14nm+++ อยู่
          ขอบคุณมากครับผม

Comment

Originally posted by merlix View Post
            gen11 ยังเป็น lga1200 อยู่ ใส่กับบอด 4xx ได้ แค่รออับเดท bios q1/2021 ส่วน pcie gen4.0 ต้องใช้คู่กับ cpu gen11 เท่านั้นนะ ไม่งั้นวิ่งที่ 3.0 ต่อให้บอดเป็น 4.0 ก็ตาม

ไม่มีข้อมูลอ้างอิงนะ มโนเอาล้วนๆ บายยยย อิอิอ

***เปลี่ยน cpu windows ไม่หลุดหมายถึง win10 แท้ใช่มั้ยนะ
            ผมพยายามใส่linkแล้วwebboardมันไม่ให้postครับ รูปก็ใส่ไม่ได้เลยไม่รู้จะทำอย่างไร เว็บที่ผมเจอคือExtreme ITลองเปิดดูครับ postไม่กี่วันครับ

ปล.ผมใช้keyแท้ครับ ผมลงทุนซื้อเครื่อง30kถ้าลงเถื่อนคงไม่make senseนะครับ แต่ขอขอบคุณที่แนะนำครับ

Comment

Originally posted by so_kus View Post
              สอบถามครับ เมื่อสิงหาผมซื้อi5-10400กับH470 ผมได้ยินGen11มาอีกไม่กี่เดือนนี้เลยอยากสอบถามว่ามีความเป็นไปได้ไหมครับที่บอร์ดจะรองรับGen11ครับ

ผมเห็นผลเทสZ490ที่ใส่รหัสซีพียู11XXXไม่แน่ใจว่าi9หรือi7เลยไม่ชัวร์ว่าผลเทสจะเป็นของจริงไหม ถ้าได้ผมแอบเสียดายที่ซื้อตัวไม่สูงกว่านี้เพราะรองรับแค่PCIe3.0แต่รุ่นที่ใช้รองรับพอร์ททุกชนิดรวมช่องเสียบThunderboltครับ

รุ่นผมเป็นตัวนี้ครับ TUF Gaming H470-PRO (Wi-Fi)

ขอบคุณครับ

ปล.ถ้าสมมติรองรับและกรณีผมเปลี่ยนCPUตัวWindowsจะหลุดไหมครับ
              window KEY OEM ติดกับ MB เปลี่ยน CPU ได้ แต่เปลี่ยบน MB ไม่ได้

Comment

มีข่าวปล่อย gen หน้า ออก chip 4x5 รองรับ 4.0
                ส่วนพวก 4xx รอ bios 2 เดือน และใข้ 4.0
                ไม่ได้ นอกจาก z490
                Last edited by ssk; 13 Oct 2020, 22:23:24.

Comment

เป็นไปได้สูงครัช

Comment

อ้อ gen หน้า F5 gen10 ทิ้งทวน ddr4
                    ได้ xe กับ av1 ใส่ fuse avx512 โง่ๆมาหลอกสาวกหน่อย < แรงกว่า avx2 เดิมๆหน่อย ติดมาแค่ให้รองรับเฉยๆ มีแต่ k ที่ ipc อาจทะลุ 600
                    ตอน boost บอร์ดกาก อดแรงเหมือนเดิม
                    ไครใช้ gen10 ก็ดูดีๆละกัน
                    Last edited by ssk; 13 Oct 2020, 22:43:11.

Comment

ไร้แวร้ โม้เรียกตรีนขนาดนี้ มันยังไม่มา เซ้งเซ็ง

Last edited by ssk; 15 Oct 2020, 06:45:12.

Comment

ไว้เจน 12 หรือไม่ 14 เจอกันคงได้เวลาปลดประจำการ 8700k

Comment

Comment

Working...
                          X