Announcement

Collapse
No announcement yet.

i9 10900k vs i9 10900kf

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• i9 10900k vs i9 10900kf

ขอความรู้ครับ i9 10900k vs i9 10900kf ตัว kf ผมเข้าใจว่าไม่มีการ์ดจอจอในตัวถูกมั้ยครับ ผมอยากรู้ว่าประสิทธิภาพ cpu มันต่างกันมั้ยครับ อย่างไร.......ขอบคุณล่วงหน้าครับชาว OC

ไม่ต่าง ถ้าความเร็ว oc ได้เท่ากัน

Comment

มีดีกว่าไม่มี

เรื่องประสิทธิภาพ ไปวัดดวงกันเอาเอง

Comment

ทำไมต้องแยกย่อยด้วยเพื่ออะไร นอกจากลดต้นทุน
        แล้วถ้าเกิดการ์ดจอแยกมีปัญหาก็ไม่ต้องเปิดเครื่องใช้งานกันพอดี - -"

Comment

ตามที่เข้าใจนั่นแหละ
          ประสิทธิภาพพี่อินเคลมมาไงก็มางั้นแหละ ส่วน oc แล้วแต่ดวง

Comment

แนะนำตัว K ดีกว่าครับ ถ้าการ์ดจอมีปัญหาอะไรเช็คง่ายกว่า
            เรื่อง OC ก็วัดดวงจริงๆ

เคยใช้ 9900KF 5.0 ไฟ 1.3
            เปลี่ยนมา 10900K 5.0 ไฟ 1.2

Comment

ของผม i7 i9 gen 9 จัด KF R0 เท่าที่ผ่านมือมา 2 ตัว oc ได้ง่าย ๆ และได้ตัวไฟค่อนข้างต่ำ
              กลับกัน K P0 3 ตัว ผมโชคร้ายได้แต่ตัวไฟแรง
              ร้อนตับแตก อิจฉาคนที่ได้ K ไฟต่ำมากครับ

แล้วแต่ดวงจริง ๆ รอลดราคาค่อยจัดใหม่อีกรอบ

Comment

มี igpu ดีกว่าไม่มีราคาก็ไม่ได้ต่างกันมากมาย....วันไหนการ์ดจอพังต้องเครมเป็นเดือนๆยังเปิดคอมทำโน้นนี่นั้นได้ เทคโนโลยี QuickSync บางโปรแกรมมันช่วยเสริมได้อีกแรง
                Last edited by reconnang; 24 Sep 2020, 01:35:27.

Comment

ผมเทส quicksync ในหลายโปรแกรมที่ใช้แล้ว ถือว่าโอเคเลย แต่ถ้ามีการ์ดจอแรง ๆ ก็ใช้การ์ดจอประมวลแทนจะไวกว่า
                  ข้อดีก็ตามที่ว่าเอาไว้ใช้งาน/เทส ยามการ์ดจอพัง

เมื่อก่อนส่วนตัวผมเองไม่ซีเรียสเรื่อง igpu อยากได้ตัวไฟต่ำวิ่ง 5.0 all แบบเย็น ๆ ก็พอ เลยซื้อ kf มาลอง เพราะช่วงนึงมันลดราคาถูกกว่า k ได้ 5.2 แบบสบาย ๆ ทั้ง 9600kf/9900kf
                  ตอนนี้ใช้ 9700k 5.0 เพราะเอาไว้ต่อ 5 จอ เรื่องร้อนกว่าไม่ได้ไฟต่ำก็เซ็งเหมือนกัน แต่ใช้แปบ ๆ ไม่กี่ปีเด๋วก็ขายละ 555

Comment

10900KF = 10900K

O.C. = ดวง หรือ ทรัพย์ ในการคัดCPU

ก็ยังสงสัยทำไมไม่ทำ 9900KFS or 10900KFS
                    Last edited by Kinza7; 25 Sep 2020, 07:53:27.

Comment

ของเทพ

Comment

พวก kf + ไม่มี k
                        ไม่อยู่ในสายตาผมเลย เล่นแต่พวกมี k มาตลอด
                        ดังนั้น ปัจจุบัน ผมจึงใช้ ryzen 7 pro 4750g
                        แหะๆ...^^'

Comment

เรื่องไฟต่ำนี่ ต้องคัดกันอีกทีครับ

Comment

gen 9 ผมไม่ถูกโฉลกกับ k เลยครับ จับ i9 มา 3 ตัว i7 2 ตัว ไม่ได้แบบ kf สักตัว
                            เคยมีคนบอกว่าอาจจะเป็นผมชอบซื้อของลดราคาใน shopee ซึ่งพวกนี้มักจะถูกคัดทิ้งมาอีกที

อาจจะจริงก็ได้ คงมีวิธีดูทางใดทางหนึ่ง
                            เพราะ i9 kf กับ i5 kf ผมซื้อผ่านร้าน กับซื้อต่อใน ocz นี่แหล่ะ ได้ 5.2 แบบไม่ออกแรงมากเลย
                            ตอนนี้ใช้ i7 k แบบเจียมตัว ตันที่ 5.0 แบบเกรียม ๆ

Comment

ผมว่ามันไม่ไร้สาระหรอก

สำหรับคอมประกอบ บางคนมองเป็นงานอดิเรก ไม่ได้ซื้อมาใช้ทำมาหากินอย่างเดียว คือ ทำสนุกๆ ได้ความบันเทิง ได้ท้าทาย เรื่องเงินเป็นเรื่องรอง ส่วนจะเล่นได้มาก หรือได้น้อยขึ้นอยู่กับเงินในกระเป๋าของแต่ละคน และความยินดีที่จะจ่าย

เมื่อสมัยสัก 10 กว่าปีก่อน ตอนเริ่มหัดประกอบคอมใหม่ๆ ประกอบแล้วมันสนุกดี เพลินๆ ว่างๆ จากง่านก็มาทำ ผมเลยไปซื้อพวกชิ้นส่วนต่างๆ จากร้าน JIB ที่ห้างเสรีเซนเตอร์ (ตอนนี้เป็นพาราไดซ์) เป็นประจำ จนคนขายในตอนนั้นคิดว่าผมเปิดร้านคอม

มีเวลาว่างผมก็ประกอบชิลๆ พอประกอบเสร็จผมก็เอาไปบริจากให้โรงเรียน ในระยะเวลา 5-6 ปี บริจากไปรวมๆ แล้วน่าจะเกือบ 30 ชุด (เคส+จอ) จนเริ่มเบื่อก็เลิกทำ กลับไปเน้นเป็นบริจากเงินอย่างเดียว

งานอดิเรกของแต่ละคนชอบต่างๆ กัน บางคนมีอย่างเดียว บางคนมีหลายอย่าง ผมนอกจากเล่นคอมยังมีเครื่องเสียง หูฟัง กล้องถ่ายรูป และนาฬิกา

อย่างเครื่องเสียงจริงๆ เปิดเครื่องเล่นอะไรมันก็มีเสียงทั้งนั้น คนทั่วไปที่ไม่ชื่นชอบเป็นงานอดิเรกก็ไม่สนใจในคุณภาพของเสียง คิดว่าอะไรก็ได้ขอให้มีเสียงพอ แต่สำหรับนักเล่นมันแตกต่างกัน เขาสนใจในคุณภาพของเสียง และชอบลองโน้นลองนี่ มันเป็นความสนุก และความสุข

เช่นสายไฟ ถ้าเป็นคนทั่วไปเส้นละ 100-200 บาทก็พอแล้ว แพงหน่อยสัก 2-3 พันบาทน่าจะดีมากแล้ว แต่นักเล่นไม่ใช่แค่นั้น ผมก็ซื้อมาเล่น มาลอง จนมาจบที่ Audioquest Wel Sig. ซึ่งราคารวม 5 เส้นซื้อรถยนต์อย่าง HRV ได้คันหนึ่ง เครื่องเสียงผมจ่ายไปน่าจะเกิน 20 ล้าน

เคยมีคนบอกว่าถ้าเป็นเขาจะเงินเอาไปทำอย่างโน้นอย่างนี้ ผมเลยตอบไปนั้นมันคุณไม่ใช่ผม หรือบางคนมาถามความคุ้มค่า ผมตอบกลับคนมีตังค์เขาไม่ได้ซื้อเพราะความคุ้มค่า แต่ซื้อเพราะความชอบ

การจ่ายเพื่อความชอบส่วนตัว ผมประเมินแล้วไม่เกินตัวคิดสัดส่วนแล้วไม่เท่าไหร่เมื่อเทียบกับที่มี ไม่ทำให้ตัวเอง และครอบครัวเดือนร้อนเพียงพอแล้ว

มนุษย์ดำรงชีวิตด้วยเหตุผลอย่างเดียวคงไม่มี มนุษย์มีกิเลสทุกคน (คงยกเว้นพระอรหันต์) แต่สนองกิเลสไม่ได้หมดทุกสิ่งอย่าง เพราะขีดจำกัดของกำลังซื้อ ลองเอาคนที่ไม่มีกำลังซื้อที่เคยบอกว่าแบบโน้น แบบนี้ฉันไม่ทำ มาเป็นคนที่มีเงินเป็นพันล้าน มีกำลังในการจ่ายสูง ดูซิว่าเขาจะทำอย่างที่เคยพูดไว้มั้ย ?
                              Last edited by IBM User; 26 Sep 2020, 10:51:04. Reason: เปลี่ยนรูป และแก้ไขคำผิด

Comment

Working...
                              X