Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความช่วยเหลือ ชาวINTELครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความช่วยเหลือ ชาวINTELครับ

ไม่ได้ติดตามข่าวสารคอมพิวเตอร์มานาน อยู่ดีดีอยากกลับมาเล่นเกมPCสักหน่อย
    เลยจัดชุดประหยัดขึ้นมา ตามที่เคยขอคำแนะนำในนี้ไว้ครับ
    จบสเปคเล็กๆที่

I3 9100f มือหนึ่ง
    MSI B365M PRO V-H มือสอง
    HyperX Predator RGB 3200 8GB 2ตัว (เป็นแบบแยกไม่ใช่แบบคู่) มือสอง หรัสHX432C16PB3A/8
    MSI RX 570 4GB มือสอง
    Corsair CX650W มือสอง

อาการคือ ได้ทำการทดลองประกอบและเปิดเครื่องปรากฎว่าเปิดไม่ติดไม่สามารถเข้าหน้าไบออสได้ ไฟDebugกระพริบที่ CPU และ DRAM สลับกัน
    จึงลองถอดสลอตที่สองออกให้เหลืแแต่สลอค1 บูทติดเข้าหน้าไบออสได้ จึงได้ทำการอัพเดทไบออสดู และลองใส่สองสลอตอีกครั้ง พบอาการเดิม ลองบูทด้วยการเสียบสลอตสองช่องเดียวก็ไม่ติด
    เป็นไปได้ไหมครับว่าจะมีอาการอื่นนอกจากสลอต2ลาโลกไปแล้ว(คิดเข้าข้างตัวเองว่าบอร์ดไม่รองรับ) งมมาพักนึงแล้วยอมแพ้ มาพึ่งท่านผู้รู้ครับ
    ปล.หากจะเคลมบอร์ด MSI โดยไม่ผ่านJIBต้องเคลมที่ไหนครับ

อ่านไม่ขาด Slot 2 คงเสียจริงๆนั่นแหละครับ ส่งเครมเถอะครับ พลาด RAM เสียมาอีกละยาวเลย
    Last edited by ssk; 29 Aug 2020, 06:53:11.

Comment

SVOA ครับ

Comment

คืนเจ้าของบอร์ดมือสอง นั้นดูครับ

แต่ลองสลับแรม 2 ตัวเสียบ สลอต1 ดูก่อนนะ

สลอตแรมน่าจะมีปัญหา

Comment

ลอง
          ถอด - วาง cpu ใหม่ เช็คหน้าสัมผัส และดูขาพินของซอคเกตว่ามีอะไรตกหล่นลงไป หรือเลอะไหม
          อาการนี้เกิดขึ้นบ่อย ทั้ง cpu สกปรก มีเศษซิลิโคนลงไปในซอคเกต ขาพินหัก หรือแม้แต่ประกบซิ้งแน่นเกินไปก็เคยเจอ

ถ้ามองว่าเปนที่สลอตแรม คงต้องหาแรมตัวอื่นมาสลับเทส เพื่อให้ยืนยันว่าติดได้ทั้งสองช่องก่อน

ถ้ามองว่าเปนที่แรม ก็ต้องหาแรมตัวอื่นมาสลับคู่เทสเช่นกัน
          ถ้าสลับคู่แล้วติด ก็แปลว่าเป็นที่แรม

ถ้าเอาแรมอื่นมาเสียบ ก็ไม่ติด ก็ตัดประเด็นแรมทิ้งไป จะเหลือก็ cpu กับบอร์ด
          ถ้าติด ก็ตัดประเด็น cpu กับบอร์ดทิ้งไป

ถ้าเอา cpu อื่นมาใส่ แล้วมีอาการเดิม ก็ต้องมองที่บอร์ด
          ถ้าไม่มีอาการก็แปลว่าเป็นที่ cpu เรา

เคยเจออาการนี้ แต่มีอาการบูตติดบ้างไม่ติดบ้าง บางครั้งแรมติดได้แค่ทีละตัว
          อันนั้นสลับ psu แล้วหาย คาดว่าเป็นเพราะ psu ที่ซื้อมือสองมามีปัญหา ผู้ขายเปลี่ยนตัวใหม่ให้

Comment

อาการนี้สงสัยบอร์ดมากกว่า ลองถอด cpu ออกส่องดู pin socket มีล้มบ้างไหม ลองส่องแสงสะท้อน แต่ละโซนมันจะสะท้อนแนวเดียวกันหมด ถ้ามีสะดุดตาล่ะก็ตัวปัญหา

เคยเจอปัญหาแบบนี้ถ้ามีประกันก็ลองส่งเคลม หรือถ้าบางยี่ห้อไม่รับประกันก็ต้องเสี่ยงดวงใช้หัวเข็มฉีดยา(ฝั่งเข็มเหล็กนะ ไม่ใช่ฝั่งตัวกระบอก) สอดแล้วดัดให้ตรงเอาครับ

แต่โอกาสจุดอื่นๆเสียก็เป็นไปได้เช่นกัน ตามข้างบนถ้าจะเทสทั้งระบบ ต้องมีอีกเครื่องsocket เดียวกันสลับของเทสเอา หรือง่ายกว่านั้นยกไปร้านคอมจ้างเขาเทสว่าอะไรเสียกันแน่

Comment

หยุดเสาอาทิตย์ว่าจะหวดเกมส์ให้หายอยาก จบเลยครับ
              ขอบคุณทุกท่านสำหรับแนวทางนะครับ กราบงามๆ -/\-

Comment

ขออีกเรื่องครับ บอร์ดZ390 Aorus elite ไฟที่บอร์ดเปลี่ยนได้ไหมครับ เห็นเป็นสีส้ม

Comment

ดูในคู่มือ เมนบอร์ดคับ
                  ว่าปรับได้มั้ย

Comment

เป็นไปได้
                    เคยเจอ slot ram พังไปอันนึงกับบอร์ดมือสอง

Comment

เคยเจอขาในสลอต pci-e หักหายไป หลังจากเคลมมา
                      อาการคือการ์ดจอวิ่งแค่ 4x สุดท้ายส่งเคลมอีกรอบ
                      ลองเอาไฟส่องดู เผื่อสลอตแรมจะเป็นคล้ายกัน

Comment

Comment

Working...
                        X